28.2 C
Jaffna
June 12, 2024
இலங்கை

இயற்கை அனர்த்தத்தினால் 10 பேர் பலி

நேற்று (02) மாலை 6.00 மணியுடன் நிறைவடைந்த 24 மணித்தியாலங்களில் நாட்டின் பல பகுதிகளில் பெய்த கடும் மழையினால் ஏற்பட்ட வெள்ளம், நீரோடைகள், ஆறுகள் பெருக்கெடுத்து ஓடுதல் மற்றும் மண்சரிவு காரணமாக 10 பேர் உயிரிழந்துள்ளனர்.

அலபத்தவில் 21 வயதுடைய பெண் ஒருவர் வெள்ளத்தில் அடித்துச் செல்லப்பட்டார், கிரியெல்ல மரக்கிளையின் கீழ் வீழ்ந்து பெண் ஒருவர் உயிரிழந்துள்ளார், அவிசாவளையில் வீட்டின் மீது விழுந்த மண் குவியலால் நசுங்கி 11 வயது சிறுமி உயிரிழந்துள்ளார். அயகமவில் நீரில் அடித்துச் செல்லப்பட்டு  சிறுவன் உயிரிழந்துள்ளதுடன், கம்பளை அட்டாபவில்விவசாயம் செய்து கொண்டிருந்த பெண் ஒருவர் வெள்ளத்தில் அடித்துச் செல்லப்பட்டமை போன்ற சம்பவங்கள் பதிவாகியுள்ளன.

இது தவிர மாத்தறை மாவட்டத்தில் இரண்டு காணாமல் போன சம்பவங்களும் பதிவாகியுள்ளன. இரண்டு குழந்தைகள் காணாமல் போயுள்ளனர்.

கடும் மழை காரணமாக மேல் மாகாணம், மாத்தறை, காலி மாவட்டங்கள் மற்றும் இரத்தினபுரி மாவட்டங்களில் ஆறுகள் மற்றும் நீரோடைகள் நிரம்பி வழிவதால், சில பகுதிகளில் வீடுகளின் கூரைகள் கண்ணுக்கு தெரியாத அளவிற்கு நீர் நிரம்பி போக்குவரத்து நெரிசல் ஏற்பட்டுள்ளது. பல நெடுஞ்சாலைகளிலும் தடை ஏற்பட்டது.

சீரற்ற காலநிலையினால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு உடனடி நிவாரணம் வழங்குவதற்கு தேவையான நிதியை உடனடியாக மாவட்ட செயலாளர்களுக்கு வழங்குமாறு ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்க நிதி அமைச்சின் செயலாளருக்கு பணிப்புரை விடுத்துள்ளார்.

கனமழை காரணமாக களு, களனி, கிங் மற்றும் நில்வல ஆறுகள் நேற்று வெள்ளப்பெருக்கு நிலையை அடைந்துள்ளன. மழையுடனான காலநிலை காரணமாக நேற்று (02) பிற்பகல் வேளையில் அத்தனகலு ஓயா குளம் வெள்ளமாக மாறும் அபாயகரமான நிலைமையை எட்டியுள்ளது. இதன் காரணமாக அத்தனகல்லை, கம்பஹா, ஜாஎல, கட்டான, ஏகல போன்ற பிரதேச செயலகப் பிரிவுகளுக்குட்பட்ட அத்தனகல்லு ஓயா மற்றும் உருவால் ஓயா ஆகிய தாழ்நிலங்களில் சிறு வெள்ளம் ஏற்படுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் காணப்பட்டது.

மழை மற்றும் வெள்ளம் காரணமாக நாட்டின் பல பகுதிகளில் பிரதான வீதிகள், ரயில்வே, பாதைகள் தடைபட்டுள்ளன. சில வீதிகளில் பாலம் இடிந்து விழுந்து, மரம் விழுந்து, பொருள் சேதம் ஏற்பட்ட சம்பவங்களும் நடந்தன.

நேற்று காலை 8.30 மணியுடன் நிறைவடைந்த 24 மணித்தியாலங்களில் அஹெலியகொடிடவில் இருந்து 436.5 மில்லி மீற்றர் மழைவீழ்ச்சி பதிவாகியுள்ளது. மே 25, 2017 அன்று குகுலே கங்கையில் பதிவான மழை வீழ்ச்சிக்கு பின்னர் இதுவே அதிக மழைவீழ்ச்சியாக காணப்படுகிறது. அப்போது 553 மி.மீ மழை வீழ்ச்சி பதிவானது.

நாட்டின் தென்மேற்கு பகுதியில் மழையுடனான வானிலை தொடரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. தென்மேற்கு பருவக்காற்று மற்றும் காற்றின் கொந்தளிப்பான தன்மையினால் நேற்று (02) முதல் கடும் மழை பெய்துள்ளதாக வளிமண்டலவியல் நிபுணர் மலித் பெர்னாண்டோ தெரிவித்துள்ளார்.

களு, களனி, ஜிங் மற்றும் நில்வல ஆகிய பிரதான ஆற்றுப்படுகைகளுக்கு விடுக்கப்பட்ட வெள்ள அபாய எச்சரிக்கை அறிவிப்பு இன்று (03) மற்றும் 04 ஆம் திகதி வரை செல்லுபடியாகும் என நீர்ப்பாசன பணிப்பாளர் (நீரியல் மற்றும் அனர்த்த முகாமைத்துவ) பொறியியலாளர் எஸ்.பி.சி.சுகீஸ்வர தெரிவித்தார்.

பிராந்தியங்களின் அடிப்படையில், களுகங்கைப் படுகையில் உள்ள புலத்சிங்கள, பாலிந்தநுவர மற்றும் தொடங்கொட போன்ற பிரதேச செயலகங்களில் பாரிய அளவிலான வெள்ளப்பெருக்கு ஏற்பட்டுள்ளதாக சிவப்பு அறிவித்தல் விடுக்கப்பட்டுள்ளது. குக்குலே கங்கை அனல்மின்நிலைய நீர்த்தேக்கம் தற்போது வினாடிக்கு 500 கனமீற்றர் கொள்ளளவு கொண்ட தனது வான் கதவுகளை திறந்துவிட்டமையே இதற்குக் காரணம் எனவும் அவர் கூறினார். களனி கங்கை வடிநிலமும் தற்போது வெள்ளப்பெருக்கில் உள்ளது. எனவே, களனி கங்கையைச் சூழவுள்ள சீதாவக்க, தெஹியோவிட்ட, ருவன்வெல்ல, தொம்பே, கடுவெல, கொலன்னாவ மற்றும் கொழும்பு பிரதேச செயலகப் பிரிவில் உள்ள தாழ்நிலப் பகுதிகளில் இன்று (03) வரை வெள்ள பாதிப்பு தொடரும் எனவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார். களனி கங்கைப் பகுதியில் இருந்து பாரியளவில் வெள்ளம் வரும் என எதிர்பார்க்க முடியாது எனவும் அவர் தெரிவித்துள்ளார்.

ஹம்பாந்தோட்டை மாவட்டத்தின் தங்காலை நகரத்தின் ஊடாக பாயும் கிரம ஓயாவின் நீர் மட்டம் சில இடங்களில் வெள்ள நிலைமையை எட்டியுள்ளது.

மக்கள் நெரிசல் காரணமாக தேசிய கட்டிட ஆராய்ச்சி நிறுவனம் பாதுக்க பாலிந்தநுவர, மத்துகம, புலத்சிங்கள, இங்கிரிய, ருவன்வெல்ல, தெஹியோவிட்ட, தெரணியகல, வரக்காபொல, யட்டியந்தோட்டை, இரத்தினபுரி, அயகம, பெல்மடுல்ல, குருவிட்ட, அலபட, நிவித்திகல, கலவான, கிரில்ல, எஹலியகொட ஆகிய பிரதேச செயலகப் பிரிவுகளில் மண்சரிவுகள் தொடர்பாக சிவப்பு வெளியேற்ற அறிவிப்பு வெளியிடப்பட்டுள்ளது. கொழும்பு, காலி, ஹம்பாந்தோட்டை, களுத்துறை, கண்டி, கேகாலை, குருநாகல், மாத்தறை, நுவரெலியா மற்றும் இரத்தினபுரி மாவட்டங்களில் உள்ள ஐம்பத்தெட்டு பிரதேச செயலகப் பிரிவுகளுக்கு இரண்டாம் கட்ட மற்றும் முதல் கட்ட எச்சரிக்கை விடுக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த எச்சரிக்கை இன்று (03) மாலை 4.00 மணி வரை செல்லுபடியாகும்.

மோசமான காலநிலை காரணமாக நேற்று 21 மண்சரிவுகளும் 05 பாறை சரிவுகளும் பதிவாகியுள்ளன. மக்கள் தங்கள் வீடுகளைச் சுற்றியுள்ள மண் குவியல்கள் குறித்து எச்சரிக்கையாக இருக்குமாறு தேசிய கட்டிட ஆராய்ச்சி நிறுவனம் கேட்டுக்கொள்கிறது.

தங்காலை முதல் பொத்துவில் வரையான கடற்பரப்பு சில சமயங்களில் மிகவும் கொந்தளிப்பாகக் காணப்படும் எனவும், மீனவ மக்கள் மற்றும் கடற்தொழிலாளர்கள் மறு அறிவித்தல் வரை அந்த கடற்பகுதிகளில் பயணிக்க வேண்டாம் எனவும் அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளனர். மேலும், தென்கிழக்கு மற்றும் தென்மேற்கு வங்காள விரிகுடா கடல் பகுதிகளில் மணிக்கு அறுபத்தி அறுபத்தைந்து கிலோமீட்டர் வேகத்தில் பலத்த காற்று மற்றும் மழை பெய்யும் என்பதால், சிவப்பு அறிவிப்புகள் வெளியிடப்பட்டு, அந்த கடல் பகுதிகளில் பயணம் செய்ய வேண்டாம் என்று கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

யாழில் மாயமான மீனவர்கள் தமிழகத்தில் கரையொதுங்கினர்

Pagetamil

சாவகச்சேரி விபத்தில் இளம் குடும்பஸ்தர் பலி

Pagetamil

பருத்தித்துறை ஆதார வைத்தியசாலை விடுதிக்குள் உயிரை மாய்த்த இளம் வைத்தியர்: காதல் விவகாரம் காரணமா?

Pagetamil

ஊர்காவற்றுறையில் மதுபானம் தேயிலைச்சாயமாக மாறிய சம்பவம்

Pagetamil

இந்திய தேர்தல் முடிவை துல்லியமாக கணித்த நிறுவனத்தின் இலங்கைத் தேர்தல்க் கணிப்பு!

Pagetamil

Leave a Comment