28.8 C
Jaffna
December 7, 2023
உலகம்

காசா போரில் மனிதாபிமான இடைநிறுத்தங்களை வலியுறுத்துகிறது அமெரிக்கா

காசாவில் ஹமாஸுடனான போரில் மனிதாபிமான இடைநிறுத்தங்களை அனுமதிக்குமாறு இஸ்ரேலிய தலைவர்களை வெள்ளிக்கிழமை வலியுறுத்தியதாக அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஆண்டனி பிளிங்கன் தெரிவித்தார்.

பிளிங்கன், ஒரு மாதத்திற்குள் தனது இரண்டாவது மத்திய கிழக்கு பயணத்தில், ஹமாஸின் கொடிய ஒக்டோபர் 7 தாக்குதல்களுக்கு இஸ்ரேலின் பதிலடிக்கு அமெரிக்க ஆதரவை சமநிலைப்படுத்த முயன்றார்.

பிரதம மந்திரி பெஞ்சமின் நெதன்யாகு மற்றும் இஸ்ரேலின் போர் அமைச்சரவையுடன் இந்த இடைநிறுத்தங்களை எவ்வாறு, எப்போது, ​​எங்கே செயல்படுத்தலாம் மற்றும் உதவிகளை அதிகரிக்கவும், பொதுமக்களின் மரணங்களைத் தவிர்க்கவும் மற்றும் 240 க்கும் மேற்பட்ட பிணைக் கைதிகளுக்கு விடுதலையை அடையவும் என்ன புரிந்துணர்வுகளை எட்ட வேண்டும் என்று விவாதித்ததாக பிளிங்கன் கூறினார்.

இஸ்ரேலைப் போலவே, அமெரிக்காவும் போர் நிறுத்தத்திற்கான வளர்ந்து வரும் சர்வதேச அழைப்புகளை நிராகரித்துள்ளது, ஆனால் உள்ளூர் இடைநிறுத்தங்களை ஏற்க இஸ்ரேலை வற்புறுத்த முயன்றது.

“மனிதாபிமான உதவியின் ஓட்டத்தை அதிகரிக்க எந்த இடைநிறுத்த காலத்தையும் எவ்வாறு பயன்படுத்துவது, பணயக்கைதிகளை விடுவிப்பதில் இடைநிறுத்தத்தை எவ்வாறு இணைப்பது, இந்த இடைநிறுத்தங்களை ஹமாஸ் பயன்படுத்தாமல் இருப்பதை உறுதி செய்வது அல்லது அதன் சொந்த நலனுக்கான ஏற்பாடுகளாக இருக்காமை உள்ளிட்ட பல நியாயமான கேள்விகள் இன்று எங்கள் விவாதங்களில் எழுப்பப்பட்டன” என்று டெல் அவிவ் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் பிளிங்கன் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

“இவை நாம் அவசரமாகச் சமாளிக்க வேண்டிய பிரச்சினைகள், அவை தீர்க்கப்படும் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.”

அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் உயர்மட்ட இராஜதந்திரியான பிளிங்கன், ஒக்டோபர் 7 ஆம் திகதி ஹமாஸ் தாக்குதலுக்குப் பிறகு கடைசியாக விஜயம் செய்தார், இதில் 1,400 பேர் கொல்லப்பட்டதாக இஸ்ரேல் கூறுகிறது, இது பல ஆண்டுகளாக இஸ்ரேல்-பாலஸ்தீனிய மோதலில் இரத்தக்களரி விரிவாக்கத்தைத் தூண்டியது.

காசா மீது இஸ்ரேல் தாக்குதல் நடத்தியதில் இருந்து 9,000 க்கும் அதிகமானோர் கொல்லப்பட்டுள்ளனர்.

இஸ்ரேலிய ஜனாதிபதி ஐசக் ஹெர்சாக் உடனான சந்திப்பிற்கு முன்னதாக, “இந்த ஒக்டோபர் 7 மீண்டும் நடக்காது என்பதை உறுதிப்படுத்த முடிந்த அனைத்தையும் செய்ய இஸ்ரேலுக்கு உரிமை உண்டு” என்று பிளிங்கன் மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.

ஹெர்சாக், வான்வழித் தாக்குதல்களை குடியிருப்பாளர்களுக்கு அறிவிக்க இஸ்ரேல் அதிக முயற்சி எடுத்து வருவதாகக் கூறினார், வடக்கு காசாவில் இருந்து பொதுமக்களை வெளியேறச் சொல்லி இஸ்ரேல் துண்டுப்பிரசுரங்களை வீசியதாகக் கூறினார்.

தாக்குதலுக்கு முன்னதாக காசா மக்கள் குறுஞ்செய்திகள் மற்றும் தொலைபேசி அழைப்புகள் மூலம் வெளியேறுமாறு இஸ்ரேல் வலியுறுத்தியுள்ளது என்றார்.

ஹமாஸால் பணயக் கைதிகளாகப் பிடிக்கப்பட்ட 240-க்கும் மேற்பட்டவர்களில் சிலரின் குடும்பங்கள் டெல் அவிவில் உள்ள இராணுவ வளாகத்திற்கு வெளியே கூடினர், அங்கு பிளிங்கன் இஸ்ரேலின் தலைவர்களைச் சந்தித்தார்.

பிளிங்கனின் மற்றொரு முன்னுரிமை மோதல் பரவாமல் இருப்பதை உறுதி செய்வதாகும்.

அதே நேரத்தில் பேசிய பிளிங்கன், மோதலில் இரண்டாவது அல்லது மூன்றாவது முன்னணி இருக்கக்கூடாது என்பதில் வாஷிங்டன் உறுதியாக இருப்பதாகவும், எந்தக் கட்சியிலிருந்தும் ஆக்கிரமிப்பைத் தடுப்பதில் உறுதியாக இருப்பதாகவும் கூறினார்.

“லெபனானைப் பொறுத்தவரை, ஹெஸ்புல்லாவைப் பொறுத்தவரை, ஈரான் தொடர்பாக – இந்த மோதலில் இரண்டாவது அல்லது மூன்றாவது முன்னணி திறக்கப்படாது என்பதில் நாங்கள் ஆரம்பத்தில் இருந்தே மிகவும் தெளிவாக இருக்கிறோம்,” என்று பிளிங்கன் கூறினார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

‘மாலத்தீவிலிருந்து படைகளை வெளியேற்ற இந்தியா இணக்கம்’: ஜனாதிபதி முய்ஸு

Pagetamil

கணவன்- மனைவி தகராறினால் தரையிறக்கப்பட்ட விமானம்!

Pagetamil

பிரான்ஸ் கத்திக்குத்தில் சுற்றுலாப் பயணி பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸ் குண்டுவெடிப்பில் 4 பேர் பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸில் சக்தி வாய்ந்த நிலநடுக்கம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!