27.4 C
Jaffna
August 12, 2022
முக்கியச் செய்திகள்

இலங்கையின் பயங்கரவாத தடைச்சட்டம் குறித்து அமெரிக்க காங்கிரஸ் விவாதம்!

பயங்கரவாதத் தடைச் சட்டம் மற்றும் இலங்கையில் மனித உரிமைகள் மீதான அதன் தாக்கம் குறித்து அமெரிக்க காங்கிரஸ் மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழு விவாதித்துள்ளது.

இலங்கை மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழுவின் முன்னாள் உறுப்பினர் அம்பிகா சற்குணநாதன், இலங்கை தொடர்பில் அங்கத்தவர்களுக்கும் பங்கேற்பாளர்களுக்கும் விளக்கமளிக்க அழைக்கப்பட்டிருந்தார்.

டாம் லாண்டோஸ் மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழு, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகள் மற்றும் மனித உரிமைகள் மீதான அவற்றின் தாக்கம் குறித்து விசாரணை நடத்தியது.

இலங்கையைப் பற்றி பேசிய அம்பிகா சற்குணநாதன், வரலாற்று ரீதியாக தமிழர்களுக்கு எதிராகவும், 2019 ஏப்ரலில் ஈஸ்டர் பயங்கரவாதத் தாக்குதலைத் தொடர்ந்து முஸ்லிம்களுக்கு எதிராகவும் பயங்கரவாத தடைச்சட்டம் பயன்படுத்தப்பட்டு வருவது குறித்து விளக்கியுள்ளார்.

நீதிபதி முன் ஆஜர்படுத்தப்படாமல் தன்னிச்சையாக கைது செய்து 18 மாதங்கள் வரை காவலில் வைக்க பயங்கரவாத தடைச்சட்டம் அனுமதிக்கிறது என்று அவர் கூறினார்.

“நான் ‘தன்னிச்சை’ என்ற வார்த்தையைப் பயன்படுத்துகிறேன். ஏனென்றால் விசாரணையின் போது கண்டுபிடிக்கப்பட்ட ஆதாரங்கள் அல்லது நியாயமான சந்தேகத்தின் அடிப்படையில் கைது செய்யப்படுவதில்லை. பயங்கரவாத தடைச்சட்டத்தின் கீழ் குற்றம் சாட்டப்பட்ட நபருடன். அவர்களின் வேலையின் போது தொடர்பு கொண்ட நபர்கள், குற்றம் சாட்டப்பட்டவரின் பணப் பரிமாற்றத்தை வெஸ்டர்ன் யூனியனில் செயல்படுத்திய ஒருவர் மற்றும் குற்றம் சாட்டப்பட்டவருக்கு மோட்டார் சைக்கிளை விற்ற டீலர்ஷிப்பில் விற்பனையாளர் போன்றவர்கள் பயங்கரவாத தடைச் சட்டத்தின் கீழ் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

ஈஸ்டர் பயங்கரவாதத் தாக்குதலைத் தொடர்ந்து, அரபு மொழியில் புத்தகங்கள் வைத்திருந்தவர்கள், அல்லது அல்லாஹ்வைப் புகழ்ந்து பேசும் அரபுப் பாடல்கள் கைது செய்யப்பட்டன” என்று அவர் கூறினார்.

பயங்கரவாத தடைச் சட்டத்தின் கீழ் கைது செய்யப்படும் போது உரிய நடைமுறைகள் எப்போதும் மீறப்படுவதாகவும், விசாரணையின் போது ஒரு உதவிக் காவல் கண்காணிப்பாளர் பதவிக்கு மேல் உள்ள காவல்துறை அதிகாரியிடம் அளிக்கப்பட்ட வாக்குமூலத்தை ஆதாரமாக ஒப்புக்கொள்ளவும் பயங்கரவாத தடைச் சட்டம் அனுமதிக்கிறது என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

“இதன் விளைவாக, வாக்குமூலம் பெறுவதற்காக நபர்கள் சித்திரவதைக்கு உள்ளாகின்றனர். வாக்குமூலத்தை நிரூபிக்கும் சுமை குற்றம் சாட்டப்பட்ட நபரின் மீது வற்புறுத்தப்பட்டு பெறப்பட்டது,” என்று அவர் கூறினார்.

மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழுவினால் சிறைச்சாலைகளில் நடத்திய ஆய்வின்படி, 
பயங்கரவாத தடைச் சட்டத்தின் கீழ் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள ஆண்களில் 84% பேர் கைது செய்யப்பட்டதைத் தொடர்ந்து தாங்கள் சித்திரவதைக்கு ஆளானதாகக் கூறினர்.
சித்திரவதைக்கு ஆளானவர்களில் 90% பேர் சித்திரவதைக்குப் பிறகு ஒப்புதல் வாக்குமூலத்தில் கையெழுத்திட்டதாகக் கூறினர். 95% ஆண்கள் தாங்கள் கையொப்பமிட்ட ஆவணம் சிங்களத்தில் எழுதப்பட்டிருந்ததும், அவர்களுக்குத் அது தெரியாத மொழியென்பதும் தெரிய வந்தது என அம்பிகா சற்குணநாதன் குறிப்பிட்டார்.

கைது செய்யப்பட்ட நபர்கள் அங்கீகரிக்கப்படாத தடுப்புக் காவலில் வைக்கப்பட்டு சித்திரவதை செய்யப்படுவதையும், ஒப்புதல் வாக்குமூலம் பெறப்பட்ட பின்னரே அங்கீகரிக்கப்பட்ட தடுப்புக் காவல் இடங்களுக்கு மாற்றப்படுவதும் சுட்டிக்காட்டப்பட்டது.

எனவே, பல குற்றச்சாட்டுகள் அத்தகைய ஒப்புதல் வாக்குமூலங்களை மட்டுமே அடிப்படையாகக் கொண்டவை, வேறு எந்த ஆதாரமும் முன்வைக்கப்படவில்லை.

பயங்கரவாத தடைச்சட்டத்தின் கீழ் 18 மாதங்கள் வரை தடுத்து வைக்கும் உத்தரவுகளை வழங்க பாதுகாப்பு அமைச்சரை அனுமதிக்கிறது என்றும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

மக்கள் அரசியல் நடவடிக்கைகளில் ஈடுபடுவதையோ, நிகழ்வுகளில் பேசுவதையோ அல்லது ஒரு நிறுவனத்திற்கு ஆலோசனை வழங்குவதையோ தடுக்க கட்டுப்பாடு ஆணைகள் பயன்படுத்தப்படலாம். இத்தகைய உத்தரவுகள், உரிய நடைமுறை, வெளிப்படைத்தன்மை அல்லது பொறுப்புக்கூறல் இல்லாமல் தன்னிச்சையாக அமைச்சரால் குடிமக்களின் உரிமைகளைக் குறைக்க அனுமதிக்கின்றன.

நீதிமன்றக் காவலில் உள்ளவர்களை வேறு எந்த இடத்திலும் விசாரிக்க சட்ட அமலாக்க அதிகாரிகளால் நீதிமன்றக் காவலில் இருந்து வெளியே அழைத்துச் செல்ல முடியும் என்றும் பயங்கரவத தடைச்சட்டம் கூறுகிறது. மேலும், ஒருவர் நீதிமன்றக் காவலுக்கு அனுப்பப்பட்ட பின்னரும் கூட, ஒரு நபரின் தடுப்புக்காவல் இடத்தைத் தீர்மானிக்க பாதுகாப்பு அமைச்சின் செயலாளரை இது அனுமதிக்கிறது. இது நீதிமன்ற காவலில் இருந்து ஒரு நபரை நீக்குகிறது மற்றும் நீதித்துறை உத்தரவை மீறுவதற்கு செயலாளருக்கு அதிகாரம் அளிக்கிறது. விசாரணைக்காக நீதிமன்ற காவலில் இருந்து நீக்கப்பட்ட போது கடுமையான சித்திரவதைக்கு உள்ளான நபர்களின் சாட்சியங்களை மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழு பதிவு செய்துள்ளது.

பயங்கரவாத தடைச்சட்டம் என்பது பயங்கரவாதத்திற்கு நிதியுதவி செய்வதை எதிர்க்கும் போர்வையில் மிரட்டும் ஆயுதமாகவும் பயன்படுத்தப்படுகிறது. குறிப்பாக தமிழ் மக்கள் பெரும்பான்மையாக வாழும் வடக்கு மற்றும் கிழக்கில், அச்சுறுத்தல் மற்றும் எதிர்ப்பை அடக்குதல், ஊடக சுதந்திரம் மற்றும் சிவில் சமூக நடவடிக்கைகளை கட்டுப்படுத்த பயன்படுகிறது என சுட்டிக்காட்டப்பட்டுள்ளது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
1
+1
1
+1
0
+1
0

Related posts

ஒரே நாளில் அதிகபட்ச மரணங்கள்: பருத்தித்துறை பெண்ணும் உள்ளடக்கம்!

Pagetamil

பதவியை விட்டு போகவே மாட்டேன்; முடிந்தால் அனுப்பிப் பாருங்கள்: மஹிந்த சவால்!

Pagetamil

‘அம்மா… இந்த வீட்டில் என்னால் இனி வேலை செய்ய முடியாது’; ரிஷாத் வீட்டில் உயிரிழந்த சிறுமியின் கடைசி வார்த்தை: தும்புத்தடியால் தாக்கிய கொடூரம்!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!