28 C
Jaffna
December 5, 2023
உலகம்

ரஷ்யாவின் அதி உயர் தளபதியை கொன்றுவிட்டதாக கூறிய உக்ரைன்; நம்பி குதூகலித்த மேற்கு: ஒரு புகைப்படத்தால் முகத்தில் கரிபூசிய ரஷ்யா!

கடந்த வாரம் கிரிமியா துறைமுகமான செவஸ்டோபோல் கடற்படையின் தலைமையகத்தின் மீது உக்ரைன்நடத்திய ஏவுகணைத் தாக்குதலில், ரஷ்யாவின் கருங்கடல் கடற்படையின் தளபதி அட்மிரல் விக்டர் சோகோலோவ் மற்றும் 33 அதிகாரிகள் கொல்லப்பட்டதாக உக்ரைனின் சிறப்புப் படைகள் தெரிவித்தன.

ரஷ்யாவுடன் இணைக்கப்பட்ட கிரிமியன் தீபகற்பத்தில் உள்ள கருங்கடல் கடற்படைத் தலைமையகம் மீதான வெள்ளிக்கிழமை தாக்குதல், ரஷ்ய கடற்படைத் தலைமையின் கூட்டத்தை இலக்காகக் கொண்டது என்று கூறியது.

“ரஷ்ய கருங்கடல் கடற்படையின் தலைமையகத்தில் வேலைநிறுத்தத்திற்குப் பிறகு, ரஷ்ய கருங்கடல் கடற்படையின் தளபதி உட்பட 34 அதிகாரிகள் இறந்தனர். மேலும் 105 ஆக்கிரமிப்பாளர்கள் காயமடைந்தனர். தலைமையக கட்டிடத்தை மீட்டெடுக்க முடியாது” என்று உக்ரைனின் சிறப்புப் படை கூறியது.

அறிக்கை சோகோலோவின் பெயரைக் குறிப்பிடவில்லை என்றாலும், உக்ரைனின் உள் விவகார அமைச்சரின் ஆலோசகர் அன்டன் ஜெராஷ்செங்கோ, அட்மிரலின் பெயரையும் புகைப்படத்தையும் சமூக ஊடகங்களில் வெளியிட்டார்.

வாஷிங்டன் DC-ஐ தளமாகக் கொண்ட சிந்தனைக் குழுவான இன்ஸ்டிடியூட் ஃபார் தி ஸ்டடி ஒஃப் வோர் (ISW)  பொய்யெனில் உக்ரைனின் கூற்றை நிராகரிப்பது மொஸ்கோவிற்கு எளிதான பணி என்று கூறியது.

“இந்த உக்ரைனிய தாக்குதல்கள் சோகோலோவ் அல்லது வேறு எந்த உயர் பதவியில் உள்ள ரஷ்ய தளபதிகளையும் கொன்றது என்பதை ISW இன்னும் உறுதிப்படுத்தவில்லை, இருப்பினும் இந்த அறிக்கைகள் தவறானவை என்றால் ரஷ்ய கட்டளை உக்ரேனிய அறிக்கையை எளிதாக நிரூபிக்க முடியும்” என்று சிந்தனைக் குழு தெரிவித்துள்ளது.

“சோகோலோவ் மற்றும் பிற ரஷ்ய அதிகாரிகளின் இறப்புகள் ரஷ்ய கருங்கடல் கடற்படையில் கட்டளை மற்றும் கட்டுப்பாட்டில் குறிப்பிடத்தக்க இடையூறுகளை உருவாக்கும்” என்று ISW மேலும் கூறியது.

உக்ரைனின் சிறப்புப் படைகள் செவஸ்டோபோல் இதற்கு முதல் நடத்திய ஏவுகணைத் தாக்குதல், ரஷ்ய தரையிறங்கும் கப்பலான மின்ஸ்க் மற்றும் நீர்மூழ்கிக் கப்பலைத் தாக்கியது, தாக்குதலின் போது மின்ஸ்க் போர் கடமைக்குச் செல்லத் திட்டமிடப்பட்டிருந்ததால், தாக்குதலின் போது உடனிருந்த 62 ரஷ்ய இராணுவ வீரர்கள் கொல்லப்பட்டனர் என்று ISW குறிப்பிட்டது.

சோகோலோவ் செப்டம்பர் 2022 இல் கருங்கடல் கடற்படையின் தளபதியாக நியமிக்கப்பட்டார்.

உக்ரைனுக்கு எதிரான மாஸ்கோவின் முழு அளவிலான போர் தொடங்கிய சில மாதங்களுக்குப் பிறகு, ரஷ்ய கருங்கடல் கடற்படையின் முதன்மையான மோஸ்க்வா என்ற ஏவுகணை கப்பல் உக்ரைனின் தாக்குதலில் மூழ்கடிக்கப்பட்ட பின்னர் அப்போதைய தளபதி பதவி நீக்கப்பட்ட பின்னர், சோகோலோவ் நியமிக்கப்பட்டார்.

உக்ரைனின் உளவுத்துறைத் தலைவர் கைரிலோ புடானோவ், சனிக்கிழமையன்று வொய்ஸ் ஒஃப் அமெரிக்காவிடம் கூறிறும்போது, சோகோலோவ் கொல்லப்பட்டதுடன், உக்ரைனில் நிலை கொண்டுள்ள  தென்கிழக்கு முன் வரிசையில் உள்ள ரஷ்ய ஜெனரல் அலெக்சாண்டர் ரோமன்சுக் காயமடைந்து “மிகவும் மோசமான நிலையில்” இருக்கிறார் என்றார்.

கருங்கடல் கடற்படை தலைமையகத்தில், பணியாளர்கள், ராணுவ உபகரணங்கள் மற்றும் ஆயுதங்கள் குவிந்துள்ள பகுதிகளை குறிவைத்து விமானப்படை 12 தாக்குதல்களை நடத்தியது. இரண்டு விமான எதிர்ப்பு ஏவுகணை அமைப்புகள் மற்றும் நான்கு ரஷ்ய பீரங்கிப் பிரிவுகளும் தாக்கப்பட்டதாக அது கூறியது.

உக்ரைனின் கூற்றை நம்பிய மேற்கு ஊடகங்களும் ரஷ்ய  கடற்படை தளபதியை கொன்றுவிட்டதாக பெருமெடுப்பில் புளகாங்கிதமடைந்து செய்தி வெளியிட்டன.

இந்த தாக்குதலுக்கு பிரித்தானியாவின் Storm Shadow ஏவுகணையே பயன்படுத்தப்பட்டது.

இந்த நிலையில், இன்று ரஷ்ய பாதுகாப்பு அமைச்சு ஒரு செய்தியை வெளியிட்டது. பாதுகாப்பு அமைச்சர் செர்ஜி ஷோய்கு தலைமையில் இன்று (26) பாதுகாப்புச்சபை கூட்டம் நடந்ததாக புகைப்படம் வெளியிட்டுள்ளது. அதில் ரஷ்ய கருங்கடல் கடற்படைத் தளபதி அட்மிரல் விக்டர் சோகோலோவ்வும் பங்கேற்றுள்ளார்.

எவ்வாறாயினும், ரஷ்யாவின் கடற்படை பலத்தின் பிம்பமாக உருவகப்படுத்தப்படும் கருங்கடல் பிரிவின் தலைமையகத்தை மேற்கு ஏவுகணைகளின் உதவியுடன் உக்ரைன் தாக்கியது, ரஷ்ய gடைகளின் உளவுறுதியை பாதிக்கும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

‘மாலத்தீவிலிருந்து படைகளை வெளியேற்ற இந்தியா இணக்கம்’: ஜனாதிபதி முய்ஸு

Pagetamil

கணவன்- மனைவி தகராறினால் தரையிறக்கப்பட்ட விமானம்!

Pagetamil

பிரான்ஸ் கத்திக்குத்தில் சுற்றுலாப் பயணி பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸ் குண்டுவெடிப்பில் 4 பேர் பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸில் சக்தி வாய்ந்த நிலநடுக்கம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!