உலகம் முக்கியச் செய்திகள்

நம்பிக்கையில்லா தீர்மானத்தில் இம்ரான் கான் அரசு கவிழ்ந்தது: பின்னணியில் அமெரிக்கா?

பாகிஸ்தான் பிரதமர் இம்ரான் கானுக்கு எதிரான எதிர்க்கட்சிகளின் நம்பிக்கையில்லா தீர்மானம் ஞாயிற்றுக்கிழமை நள்ளிரவின் பின்னர் வெற்றி பெற்றது. 342 உறுப்பினர்களை கொண்ட பாகிஸ்தான் நாடாளுமன்றத்தின் 174 உறுப்பினர்கள் தீர்மானத்திற்கு ஆதரவாக வாக்களித்தனர்.

இந்த நம்பிக்கையில்லா தீர்மானம், அமெரிக்க சதியென இம்ரான் கான் அரசு பகிரங்கமாக குற்றம்சாட்டியது.

அமர்வின் தலைவராக இருந்த அயாஸ் சாதிக் வாக்கெடுப்பு முடிவை அறிவித்தார்.இதன்மூலம் பாகிஸ்தான் பிரதமர் பதவியிலிருந்து இம்ரான் கான் நீக்கப்பட்டுள்ளார்.

அமர்வை ஒத்திவைப்பதற்கு முன், புதிய பிரதமருக்கான வேட்பு மனுக்கள் இன்று (ஞாயிற்றுக்கிழமை) மதியம் 2 மணிக்குள் சமர்ப்பிக்கப்படலாம் என்றும், பிற்பகல் 3 மணிக்குள் ஆய்வு செய்யப்படும் என்றும் சாதிக் கூறினார். திங்கட்கிழமை காலை 11 மணிக்கு நாடாளுமன்றம் மீண்டும் கூடும். அப்போது புதிய பிரதமர் தேர்ந்தெடுக்கப்படுவார் என்றார்.

வாக்கெடுப்பு முடிவை அறிவித்த பின்னர், பிரதமர் பதவிக்கான கூட்டு எதிர்க்கட்சியின் வேட்பாளராக இருக்கும் ஷெபாஸ் ஷெரீப் உரையாற்றிய போது, “புதிய ஆட்சியானது பழிவாங்கும் அரசியலில் ஈடுபடாது” என்று உறுதியளித்தார்.

“கடந்த கால கசப்புகளுக்கு நான் திரும்பிச் செல்ல விரும்பவில்லை, அவற்றை மறந்து முன்னேற விரும்புகிறோம், நாங்கள் பழிவாங்கவோ, அநீதி இழைக்கவோ மாட்டோம், காரணமின்றி மக்களை சிறைக்கு அனுப்ப மாட்டோம், சட்டமும் நீதியும் மட்டுமே நடவடிக்கை எடுக்கும்” என்றார்.

வாக்கெடுப்பு தொடங்குவதற்கு சில நிமிடங்களுக்கு முன்பு, நாடாளுமன்ற சபாநாயகர் அசாத் கெய்சர் தனது பதவியை ராஜினாமா செய்தார், பிரதமரை வெளியேற்றுவதற்கான வெளிநாட்டு சதியில் பங்கேற்க முடியாது என்று கூறினார். ராஜினாமாவை அறிவிப்பதற்கு முன், கெய்சர் அமைச்சரவையில் இருந்து “முக்கியமான ஆவணங்கள்” பெற்றதாகவும், எதிர்க்கட்சித் தலைவரையும் பாகிஸ்தான் தலைமை நீதிபதியையும் பார்க்க அழைத்ததாகவும் கூறினார்.

“நமது சட்டங்கள் மற்றும் நம் நாட்டிற்காக நிற்க வேண்டியதன் அவசியத்திற்கு இணங்க, நான் சபாநாயகர் பதவியில் இருக்க முடியாது. ராஜினாமா செய்ய  முடிவு செய்துள்ளேன்,” என்று அவர் கூறினார்.

இது தேசியக் கடமை என்பதாலும், உச்ச நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பு என்பதாலும், அமர்வை நடத்துமாறு குழுத் தலைவர் அயாஸ் சாதிக்கிடம் கேட்டுக் கொள்கிறேன் என்றார் கெய்சர்.

சாதிக் அமர்வை தலைமை தாங்கி, வாக்குப்பதிவு தொடங்க உள்ளதை உறுப்பினர்களுக்கு தெரிவிக்க ஐந்து நிமிடங்களுக்கு நாடாளுமன்றத்தில் மணிகளை அடிக்குமாறு  கேட்டுக் கொண்டார், அதன் பிறகு சபையின் கதவுகள் மூடப்பட்டன.

தீர்மானத்தின் மீதான வாக்கெடுப்பு இரவு 11:58 மணிக்கு தொடங்கியது. தீர்மானத்திற்கு ஆதரவான உறுப்பினர்கள் அமர்வை தலைமைதாங்கிய சாதிக்கின் இடதுபுறத்தில் உள்ள வாயிலை விட்டு வெளியேறுமாறு கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டனர்.

விதிகளின்படி அதே அமர்வை நள்ளிரவுக்கு மேல் தொடர முடியாது என்பதால் சாதிக் அமர்வை நான்கு நிமிடங்களுக்கு ஒத்திவைத்தார். பின்னர் நள்ளிரவு 12:02 மணிக்கு புனித குர்ஆன் மற்றும் நாட் ஓதுதலுடன் அமர்வு மீண்டும் தொடங்கியது.

அதைத் தொடர்ந்து, வாக்குப்பதிவு செயல்முறை தொடர்ந்தது, சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் தங்கள் வாக்குகளை சட்டசபை கதவுகள் ஒன்றில் வைக்கப்பட்டுள்ள பதிவேட்டில் எழுதி தங்கள் வாக்குகளை உறுதிப்படுத்தினர். வாக்குப்பதிவு முடிந்து உறுப்பினர்கள் தங்கள் இருக்கைகளுக்குத் திரும்பியதைக் குறிக்கும் வகையில் மேலும் இரண்டு நிமிடங்களுக்கு மணிகள் அடிக்கப்பட்டன.

இம்ரான் கான் அரசு சார்பில் உரையாற்றிய வெளியுறவு அமைச்சர் . ஒரு தத்துவக் குறிப்புடன் உரையை ஆரம்பித்தார்.

”மனிதன் தற்காலிகமானவன், ஆனால் உண்மைகளை அடக்க முடியாது. இந்த முழு நாடகத்தையும் நடத்தியவர்களை வரலாறு அம்பலப்படுத்தும். வரலாற்றாசிரியரின் பேனா யாரையும் மன்னிக்காது.

இறையாண்மை கொண்ட நாடாக வாழ்வதா அல்லது அடிமைகளாக இருப்பதா என்பதைத் தீர்மானிக்குமாறு நாட்டு மக்களுக்கு பிரதமர் அழைப்பு விடுத்துள்ளார்.

பாகிஸ்தான் வரலாற்றின் குறுக்கு வழியில் நிற்கிறது. நாம் தலை குனிந்து வாழ்வதா அல்லது தலை நிமிர்ந்து வாழ்வதா என்பதை தேசம் தீர்மானிக்க வேண்டும்” என்றார்.

வெளியுறவு அமைச்சராக இன்று எனது கடைசி நாளாக இருக்கலாம் என்பதை ஒப்புக்கொண்ட குரேஷி, பிரதம மந்திரியின் ரஷ்ய விஜயத்திற்கான செயல்முறை திட்டமிடப்பட்ட இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்பே அமைக்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். அதிகாரிகளுடன் கலந்தாலோசித்த பிறகு செல்ல பிரதமர் முடிவு செய்தார், பாகிஸ்தானுக்கு நன்மை செய்வதே இதன் பின்னணியில் உள்ள பிரதான நோக்கம் என்றும் அவர் கூறினார்.

“இந்தப் பயணத்தை மேற்கொள்வதன் சாதக பாதகங்கள் குறித்து நாங்கள் பாகிஸ்தானின் அனுபவமிக்க தூதர்கள், கல்வியாளர்கள் மற்றும் சில ஊடகவியலாளர்களை பிரதமர் ஹவுஸில் அழைத்து ஆலோசனை செய்தோம். பரஸ்பர ஆலோசனையுடன், அதைத் தொடர பாகிஸ்தானின் நலன் கருதி முடிவு செய்யப்பட்டது.

“நாம் ஒரு இறையாண்மை கொண்ட அரசு. நாங்கள் அடிமைத்தனத்தின் நுகத்தை சுமக்க விரும்பவில்லை,” என்று அவர் கூறினார்.

விஜயத்திற்கு முன்னர், அமெரிக்க தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகர் (NSA) தனது பாகிஸ்தானிய பிரதிநிதிக்கு, இம்ரானின் ரஷ்ய விஜயத்தை தடுக்க செய்தி அனுப்பியதாக கூறினார்.

ஒரு இறையாண்மை கொண்ட அரசை எப்படி இருதரப்புப் பயணத்தில் இருந்து தடுக்க முடியும் என்று குரேஷி கேள்வி எழுப்பினார்.

அத்துடன், பாகிஸ்தானிற்கானஅமெரிக்க தூதர் அனுப்பியதாக கூறப்படும் ‘மிரட்டல்’ கடிதம் பற்றியும் விளக்கமளித்தார்.

‘எதிர்க்கட்சி உறுப்பினர்களுக்கு அந்த ஆவணம் குறித்து இன்னும் கேள்விகள் இருந்தால், நான் நாடாளுமன்றத்தில் விளக்கமளிப்பேன். இன்-கேமரா அமர்வுக்கு செல்லலாம், அமெரிக்காவுக்கான தூதுவர் அவர் அனுப்பியதை மறுக்கிறாரா என்று சொல்லட்டும்.

நம்பிக்கையில்லாத் தீர்மானம் நிறைவேற்றப்பட்டால் பாகிஸ்தான் மன்னிக்கப்படும் என்றும், அந்தத் தீர்மானம் தோல்வியடைந்தால் தனிமைப்படுத்தப்படும் என்றும், நீங்கள் விலகிக் கொள்ளாவிட்டால் மோசமான விளைவுகள் ஏற்படும் என்று உங்களுக்குச் சொன்னால் அது அச்சுறுத்தல் இல்லையா?

அமெரிக்காவுடன் பாகிஸ்தானுக்கு நீண்டகால உறவுகள் இருப்பதாக அவர் கூறினார். “நாங்கள் அவர்களுடன் நல்லுறவை வைத்திருக்க விரும்புகிறோம், எங்களின் நோக்கம் [உறவுகளை] கெடுப்பது அல்ல. ஆனால், அவர்களுக்கு முக்கியமான அனைத்து விஷயங்களிலும் பாகிஸ்தான் ஆதரவு அளிக்க வேண்டும் என்று அமெரிக்கா விரும்புகிறது,” என்று அவர் கூறினார்.

பாகிஸ்தான் மீது ஏவுகணையை இந்தியா “தற்செயலாக” வீசியது குறித்தும் அமைச்சர் பேசினார். “உயிர் சேதம் எதுவும் இல்லை ஆனால் நாங்கள் அவர்களிடம் விளக்கம் கேட்டபோது, ​​அது தற்செயலாக நடந்தது என்று சொன்னார்கள். இதை ஐநா பாதுகாப்பு கவுன்சிலில் இந்தியா சொல்லுமா?”

பாதுகாப்பு கவுன்சிலுக்கு கடிதம் எழுதியதாகவும், தற்செயலான தீ விபத்து “தற்செயலான போருக்கு” வழிவகுத்திருக்கலாம் என்றும் கூறினார். “இந்தியா விளையாடியது மிகவும் ஆபத்தான விளையாட்டு. நிலையான இயக்க நடைமுறைகள் மற்றும் நெறிமுறைகள் எங்கே இருந்தன?” எனறார்.

பின்னர் நடந்த வாக்கெடுப்பில் இம்ரான் கான் அரசு தோல்வியடைந்தது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

Related posts

வடக்கில் மேலும் 29 பேருக்கு தொற்று: யாழில் 25 பேர்!

Pagetamil

பேராதனை பல்கலைகழக மாணவர்களின் போராட்டத்தின் மீது கண்ணீர்ப்புகை, நீர்த்தாரை பிரயோகம்! (VIDEO)

Pagetamil

சூரியனை கடக்கும் சர்வதேச விண்வெளி நிலையம்: புகைப்படத்தை வெளியிட்ட நாசா!

divya divya

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!