28.4 C
Jaffna
December 5, 2021
இலங்கை

கட்சிக்கே தெரியாமல் சென்று யாரை சந்தித்தோம்?: சுமந்திரன் குழு அறிக்கை!

அமெரிக்காவிற்கு சென்ற இலங்கை தமிழ் அரசு கட்சியின் சுமந்திரன் குழுவும், பிரித்தானியாவில் மிகச்சில உறுப்பினர்களை கொண்ட உலத்தமிழர் பேரவையென்ற குழுவினரும் அறிக்கையொன்றை வெளியிட்டுள்ளனர்.

அவர்கள் விடுத்துள்ள குறிப்பின்படி,

நவம்பர் 15 – 22 க்கு இடையில்  அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் முக்கிய கொள்கை வகுப்பாளர்கள் மற்றும் அமெரிக்க காங்கிரஸின் உறுப்பினர்களை சந்தித்து பேசினோம்.

இராஜாங்க திணைக்களத்தின் தெற்கு மற்றும் மத்திய ஆசிய விவகாரங்களுக்கான உதவி செயலாளர் டொனால்ட் லு, துணை உதவிச் செயலர் கெல்லி கெய்டர்லிங், ஜனநாயகம், மனித உரிமைகள் மற்றும் தொழிலாளர் பணியகத்தின் துணைச் செயலர் லிசா ஜே. பீட்டர்சன், உலகளாவிய குற்றவியல் நீதி அலுவலகத்தின் தூதர் மைக்கேல் கோசாக், தெற்காசிய பாதுகாப்பு விவகாரங்களுக்கான இயக்குனர், வெள்ளை மாளிகையில் உள்ள தேசிய பாதுகாப்பு கவுன்சிலின் ஜனநாயகம் மற்றும் மனித உரிமைகளுக்கான இயக்குனர், பிரதிநிதிகள் சபையின் வெளியுறவுக் குழு மற்றும் செனட் வெளியுறவுக் குழுவின் மூத்த உத்தியோகத்தர்கள், USAID இன் உதவி நிர்வாகி; அமெரிக்க காங்கிரஸின் சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள், இலங்கைக்கான முன்னாள் அமெரிக்க தூதுவர்கள் மற்றும் பிராந்தியத்திற்கான உதவி செயலாளர்கள், நியூயோர்க்கில், ஐ.நா பொதுச் சபைக்கான அமெரிக்க துணை நிரந்தரப் பிரதிநிதி, நோர்வே, அயர்லாந்தின் ஐ.நா  நிரந்தரப் பிரதிநிதிகள், ஐ.நா. அரசியல் துணைச் செயலாளர் அலுவலகத்தின் மூத்த அதிகாரிகளுடன் சந்தித்து பேசினோம்.

இலங்கையில் பொறுப்புக்கூறல், நல்லிணக்கம் மற்றும் மனித உரிமைகளை மேம்படுத்துவதில் ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் பேரவையில் அமெரிக்கத் தலைமைக்கு இந்த குழு ஆழ்ந்த பாராட்டுகளைத் தெரிவித்தது. UNHRC இல் அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் தொடர்ந்து தலைமைத்துவத்திற்கு அழைப்பு விடுக்கும் அதேவேளையில், UNHRC தீர்மானம் 46/1 ஐ அமுல்படுத்துவதில் திருப்திகரமான முன்னேற்றத்தை இலங்கை மேற்கொள்ளத் தவறியதால், வெதில்,  பன்முக அணுகுமுறையைக் கருத்தில் கொள்ளவும் கேட்கப்பட்டது.

தற்போதைய ஈடுபாட்டின் குறிப்பிட்ட கவனம், நல்லிணக்கத்திற்கான ஒரு முழுமையான அணுகுமுறையை ஊக்குவிப்பதில் ஒரு செயல்திறன் மிக்க அமெரிக்க அரசின் பங்கிற்கு அழைப்பு விடுப்பதாகும்.

சமத்துவம், நீதி, சமாதானம், கண்ணியம் மற்றும் அர்த்தமுள்ள அதிகாரப் பகிர்வு ஆகியவற்றுக்கான தமிழ் மக்களின் நியாயமான அபிலாஷைகளை நிவர்த்தி செய்வது, மீண்டும் நிகழாமல் இருக்க உத்தரவாதம் அளிப்பதில் முக்கியமானது என்று பிரதிநிதிகள் குழு வலியுறுத்தியது.

இலங்கையின் தற்போதைய நிலைமைகள் மற்றும் எதேச்சதிகாரம் மற்றும் இராணுவமயமாக்கப்பட்ட ஆட்சியை நோக்கிய அதன் போக்கு; தமிழ், முஸ்லிம், இந்து, கிறிஸ்தவ சமூகங்கள் மேலும் ஓரங்கட்டப்படுவது; மக்கள் எதிர்கொள்ளும் கடுமையான பொருளாதாரச் சிக்கல்கள்; மற்றும் வெளிப்புற கையாளுதல்களுக்கு நாட்டின் பாதிப்பு – அமெரிக்காவிற்கும் முன்னிலைப்படுத்தப்பட்டது.

தமிழ் மக்கள் பெரும்பான்மையாக வாழும் வடக்கு மற்றும் கிழக்கு மாகாணங்களில் தமது நிலத்தைப் பாதுகாப்பதற்கும் தமது அடையாளத்தைப் பேணுவதற்கும் தமிழ் சமூகம் நாளாந்தம் எதிர்கொள்ளும் சவால்கள் மற்றும் பிராந்திய சனத்தொகையை மாற்றியமைக்கும் அரச அனுசரணை முயற்சிகளுக்கு எதிராகப் பேசப்பட்டது. இலங்கை அரசாங்கத்தினால் அண்மையில் மேற்கொள்ளப்பட்ட காணி சுவீகரிப்பு நடவடிக்கைகள் சிலவற்றின் விபரங்கள் முன்வைக்கப்பட்டதுடன், சர்வதேச உதவியுடன் அத்தகைய நடவடிக்கைகளை எதிர்கொள்வதற்கான அவசரம் கோரப்பட்டது.

இலங்கையின் தற்போதைய நிலைமைகளை மாற்றுவதற்கான வாய்ப்புகள் மற்றும் சவால்கள் முன்னிலைப்படுத்தப்பட்டது மற்றும் இந்த நெருக்கடியான தருணத்தில் இந்தியாவுடன் இணைந்து அமெரிக்கா ஆற்றக்கூடிய மாற்றமான பாத்திரம் அடிக்கோடிட்டுக் காட்டப்பட்டது. நாட்டின் ஆட்சி மற்றும் பொருளாதார சீர்கேடுகளை மேலும் சீர்குலைப்பதைத் தடுப்பது மற்றும் அனைத்து சமூகங்களுக்கிடையில் சமத்துவம் மற்றும் நல்லிணக்கத்தை வளர்ப்பது வலியுறுத்தப்பட்டு அழைப்பு விடுக்கப்பட்டது என அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

Related posts

இன்று விடுதலையான தமிழ் அரசியல் கைதிகள் பெற்ற தண்டனை விபரம்!

Pagetamil

புத்தளத்தில் காணாமல் போன மீனவரின் சடலம் மன்னாரில் கரையொதுங்கியது!

Pagetamil

வவுனியாவில் மேலும் 49 பேருக்கு கோவிட் தொற்று உறுதி: மூன்று பேர் மரணம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!