முக்கியச் செய்திகள்

இலங்கையில் நிகழ்ந்தமை மீள நிகழும் அபாயம்; உறுப்பு நாடுகள் காத்திரமான நடவடிக்கையெடுங்கள்: ஐ.நா மனித உரிமைகள் ஆணையாளரின் அறிக்கை!

ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவையில் இலங்கை தொடர்பான அறிக்கை, உயர் ஸ்தானிகர் மிச்செல் பெச்லெட் அம்மையாரால் சமர்ப்பிக்கப்பட்டுள்ளது. 2015 ஆம் ஆண்டில் உறுதிமொழிகள் வழங்கப்பட்ட போதிலும், தற்போதைய அரசாங்கமும் அதன் முன்னோடிகளைப் போலவே உண்மையை தேடும் அல்லது பொறுப்புக்கூறல் செயல்முறைகளைத் தொடரத் தவறிவிட்டது என அறிக்கையில் குற்றம்சாட்டியுள்ளார்.

ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவையின் 46 வது அமர்வில் இலங்கையில் நல்லிணக்கம், பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் மனித உரிமைகளை மேம்படுத்துவது குறித்த தனது அறிக்கையை, உயர் ஸ்தானிகர் மிச்செல் பெச்லெட் அம்மையார் நேற்று (24) சமர்ப்பித்தார்.

அவரது அறிக்கை வருமாறு-

இலங்கையில் நல்லிணக்கம், பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் மனித உரிமைகளை மேம்படுத்துவது தொடர்பான OHCHR இன் அறிக்கை (A / HRC / 46/20)

இது இலங்கையுடனான சபையின் ஈடுபாட்டிற்கான ஒரு முக்கிய சந்தர்ப்பமாகும். எனது அறிக்கை (A / HRC / 46/20) குறிப்பிடுவது போல, ஆயுத மோதல் முடிவடைந்து கிட்டத்தட்ட 12 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு நீதியை உறுதி செய்வதற்கும் நல்லிணக்கத்தை மேம்படுத்துவதற்கும் உள்நாட்டு முயற்சிகள் பலமுறை தவறிவிட்டன. 2015 ஆம் ஆண்டில் உறுதிமொழிகள் இருந்தபோதிலும், தற்போதைய அரசாங்கமும் அதன் முன்னோடிகளைப் போலவே உண்மையை தேடும் அல்லது பொறுப்புக்கூறல் செயல்முறைகளைத் தொடரத் தவறிவிட்டது.

குறைகளை நிவர்த்தி செய்வது மற்றும் கடந்த கால மீறல்களை நிவர்த்தி செய்வது ஆகியவை கவுன்சிலின் பணியின் மையத்தில் முக்கியமான தடுப்பு கருவிகள். எங்கள் அறிக்கை கடந்த ஆண்டு குழப்பமான போக்குகளை எடுத்துக்காட்டுகிறது, இது முக்கிய பகுதிகளில் கடுமையான சரிவை ஏற்படுத்தும் என்று எச்சரிக்கிறது.

கணிசமாக வளர்ந்திருந்த சிவில் சமூகம் மற்றும் சுயாதீன ஊடகங்களுக்கான இடம் இப்போது வேகமாக சுருங்கி வருகிறது.

நீதித்துறையின் சுதந்திரம், இலங்கையின் மனித உரிமைகள் ஆணையம், தேசிய பொலிஸ் ஆணையம் மற்றும் பிற முக்கிய அமைப்புகள் சமீபத்தில் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்ட 20 வது அரசியலமைப்பு திருத்தத்தால் ஆழமாக அழிக்கப்பட்டுள்ளன.

குடிமக்களின் செயல்பாடுகளின் வளர்ந்து வரும் இராணுவமயமாக்கல் ஜனநாயக ஆட்சியை ஆக்கிரமிக்கிறது. விரிவான சீர்திருத்தங்களை செயல்படுத்துவதில் தொடர்ந்து தோல்வி ஏற்பட்டுள்ளது. கடுமையான குற்றங்கள் மற்றும் மீறல்களில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட இராணுவ அதிகாரிகள் முக்கிய பணிகளில் நியமிக்கப்பட்டுள்ளனர்.

தமிழ் மற்றும் முஸ்லீம் சிறுபான்மையினர் பிளவுபடுத்தப்பட்டு விலக்கப்படுகிறார்கள். COVID-19 பாதிக்கப்பட்டவர்களை கட்டாயமாக தகனம் செய்வதற்கான கொள்கை சிறுபான்மை முஸ்லீம் மற்றும் கிறிஸ்தவ சமூகங்களுக்கு வேதனையையும் துயரத்தையும் ஏற்படுத்தியுள்ளது

வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், இலங்கையில் நீண்டகால, கட்டமைப்பு மற்றும் அமைப்பு ரீதியான பிரச்சினைகள் நீடிக்கின்றன, இப்போது மீறல்களின் கடந்தகால முறைகள் மீண்டும் மீண்டும் நிகழக்கூடும் என்பதற்கான தெளிவான எச்சரிக்கை அறிகுறிகள் உள்ளன.

அடுத்தடுத்த அரசாங்க கமிஷன்கள் உண்மையை நம்பகத்தன்மையுடன் நிறுவுவதற்கும் பொறுப்புணர்வை உறுதி செய்வதற்கும் தவறிவிட்டன. உண்மையில், அடையாள மனித உரிமைகள் தொடர்பான விசாரணைகள் மற்றும் நீதித்துறை நடவடிக்கைகளை அரசாங்கம் தடுத்துள்ளது.

முந்தைய கமிஷன்களின் கண்டுபிடிப்புகளை மறுஆய்வு செய்வதற்காக 2021 ஜனவரியில் நியமிக்கப்பட்ட சமீபத்திய விசாரணை ஆணையம், இந்த சுழற்சியை அர்த்தமுள்ள முடிவு இல்லாமல் மீண்டும் செய்வதாக உறுதியளிக்கிறது.

கடந்த கால மனித உரிமை மீறல்களுக்கு பொறுப்புக்கூறலை முன்னெடுக்க பலமுறை தவறியதன் மூலம், கவுன்சில்கள் தீர்மானம் 30/1 மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய நடவடிக்கைகளுக்கு அதன் ஆதரவைத் திரும்பப் பெறுவதன் மூலம்,
ஒரு தேசிய செயல்முறையின் மூலம் தண்டனையை முடிவுக்கு கொண்டுவருவதற்கான உண்மையான முன்னேற்றத்திற்கான சாத்தியக்கூறுகள் குறித்த அரசாங்கம் பெரும்பாலும் கதவை மூடியுள்ளது.

இந்த காரணங்களுக்காக, சர்வதேச மட்டத்தில் பல்வேறு வகையான பொறுப்புணர்வை முன்னெடுப்பதற்கான புதிய வழிகளை ஆராய நான் சபைக்கு அழைப்பு விடுக்கின்றேன், எதிர்கால பொறுப்புக்கூறல் செயல்முறைகளுக்கான சான்றுகள் மற்றும் தகவல்களை சேகரித்து பாதுகாப்பதற்கான அர்ப்பணிப்பு திறனை ஆதரிப்பதன் மூலம் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு நிவாரணம் தேடுங்கள்.
அத்துடன் உறுப்பு நாடுகளில் தொடர்புடைய நீதித்துறை நடவடிக்கைகளுக்கு ஆதரவளித்தல்.

பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் நல்லிணக்கத்திற்கான முன்னேற்றம் உள்ளிட்ட மனித உரிமை நிலைமைகளை தொடர்ந்து கண்காணிக்க எனது அலுவலகம் தயாராக உள்ளது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
1
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

தையிட்டி விகாரையில் வழிபட தமிழ் பொலிசார் கட்டாயப்படுத்தப்படுகிறார்களா?

Pagetamil

சீனி வரியிழப்பை உறுதி செய்த இராஜாங்க அமைச்சர்!

Pagetamil

ஜனாதிபதி தேர்தலில் சரத் பென்சேகாவும் களமிறங்குகிறார்!

Pagetamil

LPL 2024: ஏலத்தில் வாங்கப்பட்ட வீரர்களின் விபரம்!

Pagetamil

‘தமிழ் அரசு கட்சியை பணிய வைப்போம்…’- குடிமைச்சமூகம் வீறாப்பு; ‘அரசியல் முள்ளிவாய்க்காலை உருவாக்காதீர்கள்’-கட்சிகள் அறிவுரை!

Pagetamil

Leave a Comment