28.3 C
Jaffna
June 21, 2024
உலகம்

அமெரிக்காவில பறவைக்காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்ட 2வது நபர்

அமெரிக்காவில் பறவைக்காய்யச்சலால் பாதிக்கப்பட்ட இரண்டாவது நபர் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளதாக அந்த நாட்டு சுகாதார அதிகாரிகள் புதன்கிழமை (மே 22) தெரிவித்தனர்.

அமெரிக்காவில் பறவைக்காய்ச்சலால் மனிதன் ஒருவர் பாதிக்கப்பட்ட முதல் சம்பவம் பதிவாகி இரண்டு மாதங்களுக்குள் இரண்டாவது சம்பவம் பதிவாகியுள்ளது. கறவை மாடுகளுக்கு இந்த நோய் பரவி வரும் நிலையில், பாதிக்கப்பட்ட இருவரும் பால் பண்ணை தொழிலாளர்கள் என தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

H5N1 எனப்படும் இந்த வைரஸால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள்  டெக்சாஸ், மிச்சிகனை சேர்ந்தவர்கள். அவர்கள் பின்னர் குணமடைந்துள்ளனர்.

இந்த இரண்டாவது சம்பவத்தில் கூட, அமெரிக்க நோய் கட்டுப்பாடு மற்றும் தடுப்பு மையங்கள் பொதுமக்களுக்கு ஏற்படும் ஆபத்து இன்னும் “குறைவாகவே உள்ளது” என்று கூறியது. இருப்பினும், எதிர்காலத்தில் இன்னும் அதிகமான பாதிப்புக்களை அவர்கள் எதிர்பார்க்கிறார்கள்.

“பாதிக்கப்பட்ட பசுக்களின் மூலப் பாலில் வைரஸின் அதிக அளவுகள் மற்றும் கறவை மாடுகளில் இந்த வைரஸ் பரவும் அளவு ஆகியவற்றைக் கருத்தில் கொண்டு, இதேபோன்ற கூடுதல் மனித நிகழ்வுகளை அடையாளம் காண முடியும்” என்று சுகாதார அதிகாரிகள் தெரிவித்துள்ளனர்.

மிச்சிகனில் பதிவான தொற்று- “மாடுகளில் H5N1 வைரஸ் கண்டறியப்பட்ட ஒரு பால் பண்ணையில் பணிபுரியும் ஒரு தொழிலாளி” என்று சுகாதாரத்துறை தெரிவித்துள்ளது. மிச்சிகன் சுகாதாரம் மற்றும் மனித சேவைகளின் கூற்றுப்படி, தொழிலாளி லேசான அறிகுறிகளை அனுபவித்தார், பின்னர் அவர் குணமடைந்துள்ளார்.

தொழிலாளியின் மூக்கு மற்றும் கண்ணில் இருந்து மாதிரிகள் எடுக்கப்பட்டன, கண் மாதிரி மட்டுமே வைரஸுக்கு சாதகமாக இருந்தது. டெக்சாஸ் வழக்கைப் போலவே, நோயாளி கண்ணில் மட்டுமே அறிகுறிகளை கொண்டிருந்தார் என சுகாதாரத்துறை மேலும் கூறியது.

புதன்கிழமை நிலவரப்படி, ஒன்பது மாநிலங்களில் 52 அமெரிக்க மந்தைகள் பறவைக் காய்ச்சலால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளன. பாதிக்கப்பட்ட பறவைகள் அல்லது கால்நடைகள் உள்ளிட்ட பிற விலங்குகளுடன் நெருங்கிய அல்லது நீடித்த, பாதுகாப்பற்ற தொடர்பு கொண்ட நபர்கள் அதிக தொற்று அபாயங்களை எதிர்கொள்கின்றனர் என்று  சுகாதாரத்துறை குறிப்பிட்டது.

தற்போதைய H5N1 விகாரம் பரவலான கோழி இறப்புகளை ஏற்படுத்தினாலும், பாதிக்கப்பட்ட பசுக்களில் குறைவான அளவானவையே கடுமையாக பாதிக்கப்பட்டன.  மார்ச் மாதத்தில் மாடுகள் மற்றும் ஆடுகளின் தொற்று நிபுணர்களை ஆச்சரியப்படுத்தியது, இந்த விலங்குகள் இந்த வகை காய்ச்சலுக்கு ஆளாகாது என்று முன்பு நினைத்தனர்.

பேஸ்டுரைஸ் செய்யப்பட்ட பாலில் வைரஸ் துண்டுகள் கண்டறியப்பட்டாலும், பயனுள்ள பேஸ்டுரைசேஷன் காரணமாக அமெரிக்க கடைகளில் விற்கப்படும் பால் பாதுகாப்பாக இருப்பதாக சுகாதார அதிகாரிகள் உறுதியளிக்கின்றனர். தற்போது, மனிதனிடமிருந்து மனிதனுக்கு பரவுவதற்கான எந்த ஆதாரமும் இல்லை, ஆனால் இந்த வைரஸ் மனிதர்களிடையே மாற்றமடைந்து பரவக்கூடும் என்று அதிகாரிகள் கவலைப்படுகிறார்கள்.

பறவைக் காய்ச்சல் A(H5N1) முதன்முதலில் 1996 இல் தோன்றியது, 2020 முதல் பறவைகளிற்கிடையே தொற்று கணிசமாக அதிகரித்தன. குறிப்பாக, பாலூட்டிகளிடையே தொற்றுநோய் விரைவாக பரவியது.

சமீபத்தில் இந்தியாவிற்கு விஜயம் செய்தபோது வைரஸ் தொற்று ஏற்பட்டிருக்கலாம் என சந்தேகிக்கப்படும் ஒரு குழந்தைக்கு மனித பறவைக் காய்ச்சல் இருப்பது உறுதிப்படுத்தப்பட்ட முதல் சம்பவத்தை அவுஸ்திரேலியா தெரிவித்துள்ளது.

“விக்டோரியாவில் உள்ள ஒரு குழந்தைக்கு அவுஸ்திரேலியாவில் பறவைக் காய்ச்சல் பாதிப்பு இருப்பது உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. குழந்தை இந்தியாவில் இருக்கும் போது ஏவியன் இன்ஃப்ளூயன்ஸா ஏ (H5N1) நோய்த்தொற்றைப் பெற்றது, மேலும் இந்த ஆண்டு மார்ச் மாதம் உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்தது, ”என்று 9news.com.au மாநில சுகாதார அதிகாரிகளை மேற்கோள் காட்டி தெரிவித்துள்ளது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

புடின் வியட்நாம் விஜயம்: அமெரிக்கா எரிச்சல்!

Pagetamil

ஹவுதிகளின் தாக்குதலில் மற்றொரு கப்பல் மூழ்கியது!

Pagetamil

கடும் வெப்பத்தால் 550 ஹஜ் யாத்தரீகர்கள் உயிரிழப்பு!

Pagetamil

அமெரிக்க நகைக்கடையில் முகமூடிக் கொள்ளையர்கள் துணிகரத் திருட்டு (சிசிரிவி வீடியோ)

Pagetamil

ஹவுதிகளின் ஏவுகணை தாக்குதலில் சரக்கு கப்பல் மூழ்கியது!

Pagetamil

Leave a Comment