26.9 C
Jaffna
April 24, 2024
இலங்கை

‘என்னை வைத்து இலங்கையை ஆப்கானிஸ்தான் ஆக்க முயன்றார்கள்’: சபாநாயகர்!

2022 ஆம் ஆண்டு அரசியல் நெருக்கடியின் போது அரசியலமைப்பை மீறி சட்ட விரோதமாகவும் அரசியலமைப்பிற்கு முரணாகவும் அதிகாரத்தைக் கைப்பற்றுவதற்கு உள்நாட்டிலும் சர்வதேச அளவிலும் பல கோரிக்கைகள் முன்வைக்கப்பட்ட போதிலும்,
ஜனநாயகத்தின் சிறந்த மரபுகளுக்கு இணங்க நான் அந்த அனைத்து சலுகைகளையும் நிராகரித்தேன் மற்றும் அரசியலமைப்பை மீறி அதிகாரத்தை கைப்பற்றுவதைத் தவிர்த்தேன் என சபாநாயகர் மஹிந்த யாப்பா அபேவர்தன நேற்று பாராளுமன்றத்தில் விசேட அறிக்கையொன்றை விடுத்து இதனை தெரிவித்தார்.

சபாநாயகருக்கு எதிரான நம்பிக்கையில்லா பிரேரணை தோல்வியடைந்த பின்னர் இந்த அறிக்கையை விடுத்தார். இலங்கை பராளுமன்ற வரலாற்றில் அதிகபட்சம் பக்கச்சார்பாக செயற்பட்ட, ஒரு கட்சிக்காரர் போல செயற்பட்ட விமர்சனங்கள் சபாநாயகர் மீது எதிர்க்கட்சிகளால் முன்வைக்கப்பட்டு வரும் நிலையில் இந்த கதைகளை சபாநாயகர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

போராட்டத்தின் போது என் மூலம் அரசியல் சட்ட விரோதமான முறையில் சட்ட விரோத அரசை நிறுவி நாட்டை லிபியா அல்லது ஆப்கானிஸ்தானாக மாற்ற சில கட்சிகள் சதி செய்ததாக கூறினார்.

எனினும் இவர்களால் ஜனநாயக அரசை முடக்கும் திட்டம் எனது மாறாத நிலைப்பாட்டினால் தோல்வியடைந்தது.

கடந்த போராட்டத்தின் போது அரச எதிர்ப்பு மற்றும் அரசியலமைப்புக்கு எதிரான முறையில் அரசாங்கத்தை நிறுவ வேண்டிய கட்டாயத்தில் மக்கள் மத்தியில் பல்வேறு பலமான சக்திகள் இருந்தன. அவர்களில் சிலரின் நோக்கம் அதிகரித்து வரும் பிரச்சனையை ஒழிப்பதோ அல்லது நாட்டைப் பாதுகாப்பதோ அல்ல. ஆனால் என் மூலம் ஒரு சட்டவிரோத அரசாங்கத்தை நிறுவி நம் நாட்டை லிபியா அல்லது ஆப்கானிஸ்தானாக மாற்றுவதே நோக்கம் என்றார்.

இதன் விளைவாக இந்த நாட்டின் ஜனாதிபதி பதவி வெற்றிடமான போது நான் ஜனாதிபதி பதவிக்கு அழைக்கப்பட்டேன். எவ்வாறாயினும், நான் செய்தது, உள்நாட்டில் மட்டுமல்ல, சர்வதேச அளவிலும் பெறப்பட்ட அழைப்புகளை தெளிவாக நிராகரித்தது மற்றும் உச்ச அரசியலமைப்பைப் பாதுகாக்க வேண்டிய அவசரத் தேவையை என்னை அழைத்த அனைவருக்கும் வலியுறுத்தியது.

என் கருத்தை அவர்களால் மாற்ற முடியாத போது, சிலர் எனது வீட்டை சுற்றி வளைத்து எனது உயிருக்கு ஆபத்து என்றும் மிரட்டினர். அவர்களில் பிரபலமான துறவிகள் மற்றும் பிற மதத் தலைவர்களும் இருந்தனர் என்பது எனக்கு உண்மையாகவே அதிர்ச்சியளிக்கிறது.

இந்த அச்சுறுத்தல்களுக்கு மத்தியில், முன்னாள் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ச என்னை அழைத்து சபாநாயகருக்கு அதிகாரம் வழங்குவது தொடர்பில் என்னிடம் கேட்டார். பிரதமர், அமைச்சரவை இல்லாமல் நாடு இயங்கினால், ஒரு மாதத்திற்குள் புதிய ஜனாதிபதியை நியமிக்க முடியாத நிலை ஏற்பட்டால் ஏற்படும் ஆபத்து குறித்து நான் நன்கு அறிந்திருந்தேன். நாடு முழுவதும் சட்டம் இல்லாமல் இயங்கும் போது சிறிய கும்பல் குழு உள்ளூர் நிர்வாகத்தை கைப்பற்றினால் ஏற்படும் அபாயத்தையும் நான் நன்கு அறிந்திருந்தேன்.

கடந்த ஜூலை 13ஆம் திகதி நடைபெற்ற கட்சித் தலைவர்கள் கூட்டத்தில், கட்சித் தலைவர்கள் விரைவாக அப்பகுதியை விட்டு வெளியேறும் கடைசி தருணம் வரை இந்தக் கட்டிடத்தில் நான் மட்டுமே தங்கியிருந்தேன். பாராளுமன்றத்தை சுற்றியிருந்த ஆபத்தான சூழ்நிலை காரணமாக சிலர் பாராளுமன்றத்தை அழிக்கும் முயற்சியில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.
ஆனால் அதிர்ஷ்டவசமாக, அவர்களின் முயற்சிகளைத் தடுத்து பெரும் அழிவை என்னால் தடுத்து நிறுத்த முடிந்தது. இலங்கை வரலாற்றின் இந்த இருண்ட காலத்திலும், எதிர்கால சந்ததியினருக்காக அரசியலமைப்பையும் நாட்டையும் எப்படியாவது பாதுகாத்து பேண வேண்டும் என்பதே எனது ஒரே உறுதி.

அந்த நெருக்கடியான நேரத்தில், பாராளுமன்றத்தின் பொதுச் செயலாளர் மற்றும் சார்ஜென்ட் நரேந்திர பெர்னாண்டோ தலைமையிலான குழுவினர் செய்த உதவியை என்னால் மறக்க முடியாது.

நாடாளுமன்றத்துக்கு தீ வைக்கும் அபாயம் உள்ள நிலையில், சூலாயுதத்தை பாதுகாக்க நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டது. எனவே, தேவைப்பட்டால் நாடாளுமன்ற கட்டிடத்தில் இருந்து விரைவாக அகற்ற ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது. எனது மாறாத நிலையைக் கருத்தில் கொண்டு அரசை செயலிழக்கச் செய்யும் திட்டம் முறியடிக்கப்பட்டுள்ளது என்பதையும் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன். இல்லாவிட்டால், எதிர்க்கட்சிகளால் இன்று நம்பிக்கையில்லாப் பிரேரணையை கொண்டுவந்திருக்க முடியாது.

சபாநாயகர் பதவிக்கு நான் ஒருமனதாக நியமிக்கப்பட்ட நாள் முதல், பாராளுமன்ற ஜனநாயகத்திற்காகவும் இலங்கைக் குடியரசின் இருப்புக்காகவும் நான் எனது மிகுந்த ஆற்றலுடனும் மனசாட்சியுடனும் உழைத்துள்ளேன். எனது அரசியல் கட்சி இந்த நாட்டு மக்கள். பாராளுமன்றத்தின் நேர நிர்வாகத்தில், 80 சதவீதம் ஆளும் கட்சி என்றும், 20 சதவீதம் எதிர்க்கட்சி என்றும் பாரம்பரிய கால விதியை மாற்றினேன். எதிர்க்கட்சிகளுக்கு கூடுதலாக 20 சதவீதம் கொடுத்தேன்.

ஜனாதிபதியால் எனக்கு பிரயோகிக்கப்படும் அழுத்தத்தின் காரணமாகவே நான் தீர்மானங்களை மேற்கொள்வதாக சிலர் தொடர்ந்து குற்றஞ்சாட்டுவதை நான் பார்த்திருக்கிறேன். ஜனாதிபதி எனது நீண்டகால நண்பர் என்பது உண்மைதான்.
எவ்வாறாயினும், அரசியலமைப்பில் திருத்தங்கள் முன்மொழியப்பட்டபோது எமக்கு முற்றிலும் மாறுபட்ட இரண்டு நிலைப்பாடுகள் இருந்தன. அவர் எனது நண்பராக இருந்தாலும், நாங்கள் இணைந்து நாட்டுக்காக சில பணிகளை செய்திருந்தாலும்,
அவர் நாட்டின் நிறைவேற்று அதிகாரியான பிறகு அரசியலமைப்பு பேரவையின் தலைவர் என்ற முறையில் எனக்கு எந்த அழுத்தமும் கொடுக்கவில்லை.

எவ்வாறாயினும், மக்கள் பிரதிநிதிகள் என்ற வகையில் வரிச்சுமை மற்றும் கஷ்டத்தில் வாழும் குடிமக்களின் அபிலாஷைகளைப் பூர்த்தி செய்ய நேரத்தைச் செலவிடாமல், இந்த மூன்று நாள் விவாதத்திற்காக கிட்டத்தட்ட ரூ.45 மில்லியன் தேவையில்லாமல் செலவழிக்கப்பட்டுள்ளது என்பதுதான் எனது கவலை.

மேலும், மூன்று நாட்களாக விவாதம் நடத்தப்பட்ட நம்பிக்கையில்லாப் பிரேரணை மீதான விவாதத்தில் கலந்து கொள்ளாமல், ஆதரவாகவும் எதிராகவும் வாக்களித்த அனைவருக்கும் எனது நன்றியைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன்.

முதலில் பொலிஸ் மா அதிபர் நியமனம் தொடர்பான குற்றச்சாட்டிற்கு பதிலளிக்க விரும்புகிறேன். எந்தவொரு நாட்டிலும், பொலிஸ் மா அதிபர், ஆயுதப் படைகளின் தளபதிகள், பாதுகாப்புச் செயலாளர் போன்ற பதவிகள் அந்த நாட்டின் தேசிய பாதுகாப்புடன் நேரடியாக தொடர்புடையவை. 2019 ஈஸ்டர் ஞாயிறு தாக்குதலை யாரும் மறக்க முடியாது. தேசியப் பாதுகாப்புப் பொறுப்புகளை உரிய முறையில் நிறைவேற்றுவது தொடர்பாக உயர் நீதிமன்றம் வழங்கிய நீதிமன்றத் தீர்ப்பு குறித்தும் உங்கள் கவனத்தை ஈர்க்க விரும்புகிறேன். ஏதேனும் அசம்பாவிதம் ஏற்படும் முன் முதல் முடிவுகளை எடுத்து, அந்த முடிவுகளை விரைவில் செயல்படுத்த வேண்டும் என்றும், பொறுப்பையும் கடமையையும் சரியான முறையில் செய்யாமல் இருப்பது, பாரதூரமான விளைவுகளை ஏற்படுத்தும் என்பதும் தெரியவந்துள்ளது. எனவே, பொலிஸ் மா அதிபர் நியமனம் தேசிய பாதுகாப்பை நேரடியாகப் பாதிக்கும் முக்கிய காரணி என்பதை அனைவரும் ஏற்றுக் கொள்வார்கள்.

அரசியலமைப்பு பேரவை என்பது அதன் ஸ்தாபனத்தின் நோக்கத்திற்காக முடிவெடுக்கும் அமைப்பாகும். அத்தகைய ஒரு நிறுவனம் என்பது என் உணர்வு. இவ்வாறானதொரு சூழ்நிலையில் தீர்க்கமாகவும் கருத்துக்கள் இன்றியும் செயற்படுவது வேண்டுமென்றே தேசிய பாதுகாப்பிற்கு ஆபத்தை விளைவிப்பதாகும்.

மேலும், பெப்ரவரி 26ஆம் திகதி அரசியலமைப்புச் சபை கூடியபோது, நிரந்தர பொலிஸ் மா அதிபர் ஒருவரை நியமிப்பதன் அவசியத்தையும் முக்கியத்துவத்தையும் நான் வலியுறுத்தினேன். எனவே, நான் அரசியலமைப்பை மீறவில்லை என்றும், நான் எந்த சட்ட விளக்கமும் செய்யவில்லை என்றும் ஜனாதிபதிக்கு நான் அனுப்பிய கடிதத்தின் தீவிரத்தை, சட்ட அறிவு இல்லாத ஒருவரால் கூட புரிந்து கொள்ள முடியும்.

அப்போது நான் வாக்களிக்கவில்லை என்றும், பின்னர் எனது வாக்கு அளிக்கப்பட்டதாகவும் யாரேனும் கூறினால் உண்மைக்கு புறம்பானது. அந்த நேரத்தில், வாக்களிக்காமல் ஒதுங்கிய இருவரையும் எதிர்க்கட்சி என்று விளக்கினால் மட்டுமே வாக்களிக்க முடியும்.
சபாநாயகர் என்ற முறையில் எனக்கு அப்படி விளக்கம் அளிக்கும் அதிகாரம் இல்லை.

எனவே, சில உறுப்பினர்கள் அரசியலமைப்பில் குறிப்பிடப்படாத முடிவை எடுத்தால், அது எதிர்ப்பாக விளக்கப்படுகிறது, அப்போது எனக்கு ஆதரவாக வாக்களிக்கும் முழு உரிமையையும் உள்ளதென்பதை ஜனாதிபதிக்கு மாத்திரம் அறிவித்துள்ளேன். இது தொடர்பாக உச்ச நீதிமன்றத்திடமோ அல்லது சட்டமா அதிபரிடமிருந்தோ எந்த நேரத்திலும் சட்ட விளக்கத்தைப் பெற அவருக்கு விசேட அதிகாரம் உள்ளதால் இவ்வாறு தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. எனவே, இந்தக் குற்றச்சாட்டு ஆதாரமற்றது. இது நீதிமன்றத்தில் உள்ள பிரச்னை என்பதால், இதற்கு மேல் விளக்கம் அளிக்க மாட்டேன்.

இரண்டாவதாக, உயர்நீதிமன்றம் அளித்த பரிந்துரைகளுக்கு மாறாக இணையத்தள பாதுகாப்பு சட்டமூலம் நிறைவேற்றப்பட்டது என்ற குற்றச்சாட்டு தொடர்பாக, ஜனவரி 24, 2024 அன்று மாலை 5.20 மணி முதல் 6.45 மணி வரை பாராளுமன்ற இணையத்தளத்தின் ஊடாக பாராளுமன்ற நேரடி ஒளிபரப்பின் பதிவு செய்யப்பட்ட காட்சிகளை பார்வையிடுமாறு மக்களையும் ஊடக நிறுவனங்களையும் கேட்டுக்கொள்கிறேன்.

எதிர்க்கட்சி எம்.பி.க்கள் தங்கள் கருத்துக்களையும் ஆட்சேபனைகளையும் முன்வைக்க நான் எப்படி வாய்ப்பளித்தேன் என்பதும் அவர்களின் கோரிக்கைகளை வாக்கெடுப்புக்கு எப்படி அனுமதித்தேன் என்பதும் தெளிவாகத் தெரிகிறது. மேலும், சில ஷரத்துகள் உயர் நீதிமன்ற உத்தரவுக்கு முரணானவை என்று எதிர்க்கட்சிகள் கூறியபோது, நானும் அதில் கவனம் செலுத்தினேன். அப்போது ஆளுங்கட்சியினர் சட்டப்பேரவையின் ஒப்புதலை பேரவைக்கு அனுப்பி வைத்தனர். தொடர்புடைய திருத்தங்களில் சிக்கல் இருந்தால் அங்கு அமர்ந்திருந்த சட்டமா அதிபர் திணைக்கள அதிகாரிகளுடன் கலந்துரையாடுமாறு எதிர்க்கட்சி எம்.பி.க்களுக்கும் நான் கூறினேன். காட்சிகள் பதிவாகியுள்ளன.
இந்த சட்டமூலம் மூன்றாவது முறையாக வாசிக்கப்பட்டு நிறைவேற்றப்பட்டதும், எதிர்க்கட்சிகள் மீண்டும் வாக்கெடுப்பு கோரியது வீடியோக்களில் இருந்தது.

பாராளுமன்ற சட்டமூலம் தொடர்பான பிரேரணைகளை ஏற்கவும் அல்லது நிராகரிக்கவும் அரசியலமைப்புச் சட்டம் சபாநாயகருக்கு எந்த அதிகாரத்தையும் வழங்கவில்லை..
இது முழுக்க முழுக்க நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் அதிகாரம். எவ்வாறாயினும், இந்தச் சட்டம் நிறைவேற்றப்பட்டதன் பின்னர், சட்டத்தின் விதிகள் மீறப்படாத வகையில் சட்டத்தின் ஏற்பாடுகள் வரையப்பட்டுள்ளன என்று நான் சட்டமா அதிபரிடமிருந்து விசேட சான்றிதழைப் பெற்றேன். அதன் பிறகு சட்டத்தில் கையெழுத்திட்டேன். அத்தகைய சான்றிதழைப் பெறும்போது ஒரு சட்டத்தில் கையொப்பமிடுவதைத் தாமதப்படுத்துவதற்கு அரசியலமைப்பில் எந்த ஏற்பாடும் இல்லை என்பதை நான் வலியுறுத்த விரும்புகிறேன்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

வலம்புரி பத்திரிகை ஆசிரியர் பரீட்சையில் சித்தியடையவில்லை: ஆளுனர் செயலகம் வில்லங்க விளக்கம்!

Pagetamil

மின்சாரசபை ஊழியர் சங்க போராட்டத்து எதிராக நீதிமன்ற உத்தரவு

Pagetamil

ஈரான் ஜனாதிபதிக்கு கொழும்பில் வரவேற்பு பதாதைகள்

Pagetamil

யாழில் விபத்து!

Pagetamil

பொலிசாரின் துப்பாக்கிச்சூட்டில் இருவர் பலி

Pagetamil

Leave a Comment