27.4 C
Jaffna
August 12, 2022
உலகம் முக்கியச் செய்திகள்

தலிபான்கள் கைப்பற்றிய அமெரிக்க ஆயுதங்களின் அதிர்ச்சி விபரம்: அழிப்பதற்காக விரைவில் அமெரிக்கா வான் தாக்குதல்?

ஏறக்குறைய ஒரு மாதத்திற்கு முன்பு, அமெரிக்காவால் வழங்கப்பட்ட ஏழு புத்தம் புதிய ஹெலிகொப்டர்களின் புகைப்படங்களை ஆப்கானிஸ்தானின் பாதுகாப்பு அமைச்சு சமூக ஊடகங்களில் வெளியிட்டது.

சில நாட்களுக்குப் பிறகு பென்டகனில் செய்தியாளர்களிடம் பேசிய அமெரிக்க பாதுகாப்பு செயலாளர் லாயிட் ஆஸ்டின், “அந்த வகையான ஆதரவின் தொடர்ச்சியை அவர்கள் தொடர்ந்து பார்ப்பார்கள்.” என்றார்.

இருப்பினும், சில வாரங்களில், தலிபான்கள் நாட்டின் பெரும்பகுதியையும், ஆப்கான் இராணுவம் தப்பியோடும் போது வீசிய ஆயுதங்களையும் உபகரணங்களையும் கைப்பற்றினர்.

ஆப்கானிஸ்தனை தலிபான்கள் கைப்பற்றிய பின்னர் வெளியான பல வீடியோக்களில், நீண்ட வரிசையில் நிறுத்தப்பட்ட வாகனங்களை ஆய்வு செய்வதையும் புதிய துப்பாக்கிகள், தகவல் தொடர்பு சாதனங்கள் மற்றும் இராணுவ ட்ரோன்களின் கூடங்களை பார்வையிடுவதையும் காண முடிந்தது.

“அழிக்கப்படாத அனைத்தும் இப்போது தலிபான்களுடையவை தான்” என்று பெயர் குறிப்பிடாமல் பேசிய அமெரிக்க அதிகாரி ஒருவர் ரொய்ட்டர்ஸிடம் கூறினார்.

தற்போதைய மற்றும் முன்னாள் அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறுகையில், அந்த ஆயுதங்கள் பொதுமக்களை கொல்ல பயன்படுத்தப்படலாம் அல்லது ISIS போன்ற பிற தீவிரவாத குழுக்களால் பிராந்தியத்தில் அமெரிக்க நலன்களை தாக்க அல்லது சீனா மற்றும் ரஷ்யா உள்ளிட்ட எதிரிகளிடம் ஒப்படைக்கப்படலாம் என்றனர்.

ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் நிர்வாகம் ஆயுதங்களைப் பற்றி மிகவும் அக்கறை கொண்டுள்ளது. அது தொடர்பான பல தெரிவுகளை பரிசீலித்து வருகிறது.

“பெரிய கருவிகளுக்கு எதிராக வான்வழித் தாக்குதலைத் தொடங்குவது தவிர்க்க முடியாதது. ஹெலிகொப்டர்கள் போன்றவை நிராகரிக்கப்படவில்லை. ஆனால் அமெரிக்காவின் முக்கிய குறிக்கோள் மக்களை வெளியேற்றும் நேரத்தில் தலிபான்களுக்கு விரோதமாக இருக்கும் என்று கவலை உள்ளது“ என அந்த அதிகாரி குறிப்பிட்டுள்ளார்.

ஆப்கான் இராணுவத்திற்கு வழங்கப்பட்ட பின்னர், தலிபான்களிடம் சென்றடைந்த ஆயுதங்கள் பற்றிய துல்லியமான தகவல்கள் இல்லை என்றாலும், தற்போதைய உளவுத்துறை மதிப்பீடானது, அமெரிக்க தயாரிப்பான ஹம்வீஸ் உட்பட 2,000 க்கும் மேற்பட்ட கவச வாகனங்களையும், 40 இற்கும் அதிகமான விமானங்களையும் கட்டுப்படுத்துவதாக நம்பப்படுகிறது. இதில் அமெரிக்காவின் அதிநவீன UH-60 பிளாக் ஹாக்ஸ் ஹெலிகொப்டர்கள், தாக்குதல் ஹெலிகாப்டர்கள் மற்றும் ஸ்கான் ஈகிள் இராணுவ ட்ரோன்களும் உள்ளடங்குகின்றன.

“ஆப்கானியப் படைகளிடமிருந்து கைப்பற்றப்பட்ட அமெரிக்க ஆயுதங்களுடன் தலிபான் போராளிகளை நாங்கள் பார்த்திருக்கிறோம். இது அமெரிக்காவிற்கும் எங்கள் கூட்டாளிகளுக்கும் குறிப்பிடத்தக்க அச்சுறுத்தலாக உள்ளது” என்று அமெரிக்க பிரதிநிதிகள் சபையின் வெளியுறவு விவகாரக் குழுவின் உயர் குடியரசுக் கட்சியின் பிரதிநிதி மைக்கேல் மெக்கால் ரொய்ட்டர்ஸிடம் மின்னஞ்சலில் தெரிவித்தார்.

ஆப்கானிஸ்தான் முழுவதும் தலிபான்கள் கைப்பற்றி, அமெரிக்க ஆயுதங்களை வசப்படுத்திய வேகம், அமெரிக்கவினால் வழங்கப்பட்ட ஆயுதங்களை 2014.ல் ஈராக் படைகளிடம் இருந்து ஐஎஸ்ஐஎஸ் தீவிரவாதிகள் கைப்பற்றிய வேகத்தை ஒத்திருப்பதாக அமெரிக்க புலனாய்வு ஏஜென்ஸிகள் குறிப்பிட்டுள்ளன. இது நீண்டகால அடிப்படையில் அமெரிக்கா மற்றும் தலிபான் எதிர்நிலைப்பாடுடையவர்களிற்கு ஆபத்தாக அமையலாமென கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

2002 மற்றும் 2017 க்கு இடையில், ஆப்கானிஸ்தான் இராணுவத்திற்கு அமெரிக்கா 28 பில்லியன் டொலர் பெறுமதியான ஆயுதங்களை வழங்கியது, இதில் துப்பாக்கிகள், ரொக்கெட்டுகள், இரவு பார்வை சாதனங்கள் மற்றும் நுண்ணறிவு சேகரிப்பிற்காக சிறிய ட்ரோன்கள் கூட வழங்கப்பட்டன.

ஆனால் பிளாக் ஹாக் ஹெலிகொப்டர்கள் போன்ற விமானங்கள் அமெரிக்க இராணுவ உதவிகளாகும். தலிபான்களை ஒடுக்க ஆப்கானிஸ்தான் இராணுவத்திற்கு அப்போது அவை மிகப்பெரிய உதவியாக அமைந்தது.

2003 மற்றும் 2016 க்கு இடையில் அமெரிக்கா ஆப்கானிஸ்தான் படைகளுக்கு 208 விமானங்களை வழங்கியதாக அமெரிக்க அரசாங்க பொறுப்பு அலுவலகம் (GAO) தெரிவித்துள்ளது.

கடந்த வாரத்தில், அந்த விமானங்களில் பல ஆப்கானிஸ்தான் விமானிகளுக்கு தலிபான்களிடமிருந்து தப்பிக்க உதவியாக அமைந்தன.

40 முதல் 50 விமானங்களில் ஆப்கானிஸ்தான் விமானிகள் தஞ்சம் கோரி உஸ்பெகிஸ்தானுக்கு பறந்து சென்றதாக அமெரிக்க அதிகாரி ஒருவர் கூறினார். வார இறுதியில் காபூலில் ஆட்சியைப் பிடிப்பதற்கு முன்பே, தலிபான்கள் விமானிகளை கொல்லும் பிரச்சாரத்தைத் தொடங்கினர்.

சில விமானங்கள் பராமரிப்பிற்காக அமெரிக்காவில் இருந்தன.

தலிபான்கள் ஹெலிகொப்டர்களை அணுகுவதைப் பற்றி அவர்கள் கவலைப்படுவதாக அமெரிக்கா தற்போதைய மற்றும் முன்னாள் அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர். விமானத்திற்கு அடிக்கடி பராமரிப்பு தேவைப்படுகிறது, மேலும் பலருக்கு விரிவான பயிற்சி இல்லாமல் பறப்பது சிக்கலானது.

“முரண்பாடாக, எங்கள் உபகரணங்கள் அடிக்கடி பழுதடைவது அங்கு ஒரு உயிரைக் காப்பாற்றும்” என்று ஓய்வுபெற்ற அமெரிக்க இராணுவ ஜெனரல் ஜோசப் வோட்டல் தெரிவித்தார்.

இரவு-பார்வை சாதனங்கள் போன்ற சில பயன்படுத்த எளிதான ஆயுதங்கள் மற்றும் உபகரணங்களைப் பற்றி உடனடி கவலை உள்ளது.

2003 முதல் அமெரிக்கா ஆப்கானிஸ்தான் படைகளுக்கு M16 தாக்குதல் துப்பாக்கிகள் உட்பட குறைந்தது 600,000 காலாட்படை ஆயுதங்களை வழங்கியுள்ளது. இவற்றில் 162,000 தகவல் தொடர்பு உபகரணங்கள், 16,000 இரவு பார்வை கண்ணாடி சாதனங்களும் உள்ளடங்குகின்றன.

“இரவில் செயல்படும் திறன் ஒரு உண்மையான கேம் சேஞ்ச் அம்சமாகும்” என்று ஒரு அதிகாரி கூறினார்.

இயந்திரத் துப்பாக்கிகள், மோட்டார்கள், மற்றும் ஹோவிட்சர்கள் உள்ளிட்ட பீரங்கிகள் போன்ற கைப்பற்றப்பட்ட சிறிய ஆயுதங்கள், காபூலின் வடகிழக்கில் உள்ள பஞ்ச்ஷிர் பள்ளத்தாக்கு போன்ற வரலாற்று தலிபான் எதிர்ப்பு கோட்டைகளில் தோன்றக்கூடிய எந்த எதிர்ப்பிற்கும் எதிராக தலிபான்களுக்கு ஒரு நன்மையை அளிக்க முடியும்.

பெரும்பாலான ஆயுதங்கள் தலிபான்களால் பயன்படுத்தப்படலாம் என்று எதிர்பார்ப்பதாக அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறினர், ஆனால் அவர்கள் என்ன செய்ய திட்டமிட்டுள்ளார்கள் என்பதை- சீனா போன்ற போட்டி நாடுகளுடன் உபகரணங்களை பகிர்ந்து கொள்வது உட்பட- விரைவில் தெரிந்துவிடும் என தெரிவித்தனர்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
1
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

Related posts

சிறுவர்கள் வாரத்துக்கு 3 மணி நேரம் மட்டுமே ஒன்லைன் கேம் விளையாடலாம்: சீனாவில் புதிய கட்டுப்பாடு!

Pagetamil

முள்ளிவாய்க்கால் நினைவுத்தூபி உடைப்பு: 13 தமிழ் எம்.பிக்களின் கையெழுத்துடன் ஐ.நாவிற்கு கடிதம்; முன்னணி முரண்டு பிடித்தது!

Pagetamil

திருகோணமலை இராவணன் கல்வெட்டுக்கருகில் பழமை வாய்ந்த தமிழ் கல்வெட்டு கண்டுபிடிப்பு!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!