28.3 C
Jaffna
June 16, 2024
இலங்கை

மன்னாரில் அதானியின் காற்றாலை மின்திட்டம்: உயர் நீதிமன்றத்தில் சுற்றுச்சூழல் அமைப்பு மனு!

மன்னார் தீவில் காற்றாலை மின் திட்டத்தை இந்தியாவின் அதானி கிரீன் எனர்ஜி லிமிடெட் நிறுவனத்திற்கு வழங்குவதற்கான சமீபத்திய அமைச்சரவை முடிவை எதிர்த்து வனவிலங்கு மற்றும் இயற்கை பாதுகாப்பு சங்கம் (WNPS) உயர் நீதிமன்றத்தில் அடிப்படை உரிமை மனு தாக்கல் செய்துள்ளது.

மனுதாரர் WNPS சார்பில் ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி சஞ்சீவ ஜயவர்தன சார்பில் பிரசாந்தி மகிந்தரத்தே, ரேவன் வீரசிங்க மற்றும் ருக்ஷான் சேனாதீர ஆகியோர் ஆஜராகினர்.

இந்த திட்டம் தீவின் தனித்துவமான பல்லுயிர் மற்றும் குறிப்பாக மன்னார் தீவில் உள்ள அழகிய நிலப்பரப்புகளுக்கு கடுமையான அச்சுறுத்தலை ஏற்படுத்துகிறது என்று WNPS வாதிடுகிறது. அமைச்சர் பவித்ரா வன்னியாராச்சியினால் சில மாதங்களுக்கு முன்னர் ராம்சார் சதுப்பு நிலமாக பிரகடனப்படுத்தப்பட்ட அடம்ஸ் பாலம் தேசிய பூங்கா, விடத்தல்த்தீவு தேசிய பூங்கா மற்றும் ாசரணாலயம் போன்ற பல பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதிகளுக்கு தீவு தாயகமாக உள்ளது.

எண்ணற்ற வலசைப் பறவை இனங்களால் பயன்படுத்தப்படும் மத்திய ஆசியப் பறக்கும் பாதையின் தெற்கே மன்னார் உள்ளது, அதே நேரத்தில் பல உள்நாட்டு நீர் பறவைகள் மற்றும் வௌவால் இனங்கள் உள்ளன என்று அவர்கள் வாதிட்டனர்.

தேசிய சுற்றாடல் பாதுகாப்புச் சட்டங்கள் மற்றும் சர்வதேச மரபுகள் இரண்டையும் மீறி, பல்லுயிர் மையமாக மன்னார் தனித்துவமாக நிலைநிறுத்தப்படுவதைப் பாராட்டாமல், திட்டத்திற்கு ஒப்புதல் அளிக்கும் முடிவு எடுக்கப்பட்டதாக WNPS வாதிடுகிறது.

சதுப்புநிலங்கள், பவளப்பாறைகள் மற்றும் ஈரநிலங்கள் உள்ளிட்ட தீவின் பல்வேறு சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகள், பிராந்தியத்தின் சுற்றுச்சூழல் சமநிலையை பராமரிப்பதில் முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றன. காற்றாலை மின் திட்டத்தின் கட்டுமானம் மற்றும் செயல்பாடு இந்த சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளுக்கு மீள முடியாத சேதத்தை ஏற்படுத்தும் என்று கடுமையான அச்சுறுத்தல் இருப்பதாக அமைப்பு கூறுகிறது.

பல்வேறு அதிகாரிகளின் இந்த நடவடிக்கைகளின் முறையும் வடிவமும் வனத்துறை மற்றும் வனவிலங்கு திணைக்களம் போன்ற அதிகாரிகளின் மீது மக்கள் வைத்திருக்கும் நம்பிக்கையை மிகவும் துஷ்பிரயோகம் செய்கின்றன. பாதிக்கப்படக்கூடிய உயிரினங்கள் மற்றும் போரினால் பாதிக்கப்பட்ட மக்கள் வாழ போராடும் ஒரு பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதியில் இந்த திட்டத்தின் சீர்படுத்த முடியாத மாற்றங்களை புறக்கணித்துள்ளனர்.

முன்மொழியப்பட்ட அதானி திட்டமானது, மன்னார் தீவில் உள்ள விசையாழிகளின் எண்ணிக்கையை 82 ஆக உயர்த்தும், இது தம்பபவனி திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக ஏற்கனவே இருக்கும் 30 விசையாழிகளுக்கு துணைபுரியும்.

அதானி திட்டத்திற்கான விரிவாக்கம் தடையின்றி தொடர அனுமதித்தால் – மூன்றாம் கட்டம் – மன்னார் தீவை 103 விசையாழிகளுடன் மன்னாரின் கிட்டத்தட்ட 66% நிலப்பரப்பில் எரிசக்தி மேம்பாட்டுப் பகுதிகளாக அறிவிக்கப்படும்.

அதானி கிரீன் எனர்ஜி சார்பாக இலங்கையின் நிலையான எரிசக்தி ஆணையம் [SEASL] மேற்கொண்ட சுற்றுச்சூழல் தாக்க மதிப்பீட்டின் நம்பகத்தன்மையையும் இது சவால் செய்கிறது என்று WNPS கூறியது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

மடு தேவாலயத்தை இடையூறின்றி வழிபடுவதற்கான வசதிகள் ஏற்படுத்தப்படும்

Pagetamil

மன்னாரில் 5,000 பேருக்கு காணி உறுதிகள்

Pagetamil

ஜனாதிபதி- மன்னார் ஆயர் சந்திப்பு

Pagetamil

தமிழ் பொதுவேட்பாளர்… ரணிலின் வெற்றியை உறுதி செய்யும் கலந்துரையாடல் கிளிநொச்சியில்!

Pagetamil

கிளிநொச்சி எரிபொருள் நிரப்பு நிலையத்தில் திடீரென தீப்பற்றியெரிந்த மோட்டார் சைக்கிள்!

Pagetamil

Leave a Comment