உலகம்

‘1000 இற்கும் அதிக ஹமாஸ் போராளிகள் எங்கள் நாட்டில் சிகிச்சை பெறுகிறார்கள்’: துருக்கி ஜனாதிபதி

ஹமாஸ் ஒரு “எதிர்ப்பு இயக்கம்” என்ற தனது நிலைப்பாட்டை மீண்டும் வலியுறுத்தி, துருக்கிய ஜனாதிபதி ரெசெப் தையிப் எர்டோகன், ஹமாஸின் 1,000 க்கும் மேற்பட்ட உறுப்பினர்கள் துருக்கி முழுவதும் உள்ள மருத்துவமனைகளில் சிகிச்சை பெற்று வருவதாக கூறினார்.

அங்காராவில் கிரீஸ் பிரதமர் கிரியாகோஸ் மிட்சோடாகிஸ் உடனான பேச்சுவார்த்தைக்குப் பிறகு செய்தியாளர் சந்திப்பில் பேசிய எர்டோகன், ஹமாஸை பயங்கரவாத அமைப்பாகக் கருதும் கிரேக்கக் கண்ணோட்டம் வருத்தமளிப்பதாகவும் கூறினார்.

பெயர் தெரியாத நிலையில் பேசிய துருக்கிய அதிகாரி ஒருவர், ஹமாஸ் உறுப்பினர்களைக் காட்டிலும் பொதுவாக காசாவில் இருந்து வரும் பாலஸ்தீனியர்களை எர்டோகன் குறிப்பிடுவதாகக் கூறினார்.

“ஜனாதிபதி எர்டோகன் தவறாகப் பேசினார். 1,000 காசா மக்கள் சிகிச்சையில் உள்ளனர், ஹமாஸ் உறுப்பினர்கள் அல்ல” என்று துருக்கிய அதிகாரி கூறினார்.

கிரீஸும் துருக்கியும் காசாவில் போர் தொடர்பான அனைத்து விஷயங்களிலும் உடன்பட முடியாது, ஆனால் வன்முறை முடிவுக்கு வர வேண்டும் மற்றும் நீண்ட கால போர்நிறுத்தம் தேவை என்பதை அவர்கள் ஒப்புக் கொள்ளலாம் என்று மிட்சோடாகிஸ் கூறினார்.

எர்டோகனுக்கு பதிலளித்த மிட்சோடாகிஸ், “ஒப்புக் கொள்ளவில்லை என்பதை ஒப்புக்கொள்வோம்“ என்றார்.

அங்காராவிற்கும் ஏதென்ஸுக்கும் இடையில் “தீர்க்க முடியாத பிரச்சனைகள் எதுவும் இல்லை” என்று எர்டோகன் மிட்சோடாகிஸிடம் கூறினார்.

துருக்கி மற்றும் கிரீஸ், நேட்டோ கூட்டாளிகள் மற்றும் வரலாற்று எதிரிகள், கடல் எல்லைகள், கிழக்கு மத்தியதரைக் கடலில் உள்ள எரிசக்தி வளங்கள், ஏஜியன் கடல் மீது விமானங்கள் மற்றும் சைப்ரஸை இனரீதியாகப் பிளவுபடுத்துதல் உள்ளிட்ட பிரச்சினைகளில் நீண்ட காலமாக முரண்பட்டுள்ளன.

இருவரையும் மோதலின் விளிம்பிற்கு கொண்டு வந்த பல வருட பதட்டங்களுக்குப் பிறகு, அவர்கள் உறவுகளை மேம்படுத்த உயர்தர நடவடிக்கைகளை எடுக்கத் தொடங்கியுள்ளனர், குறிப்பாக கடந்த ஆண்டு இரு தலைவர்களும் மீண்டும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதிலிருந்து.

“கருத்து வேறுபாடுகள் இருந்தபோதிலும், எங்கள் உரையாடல் சேனல்களைத் திறந்து வைப்பதன் மூலம் நாங்கள் ஒரு நேர்மறையான நிகழ்ச்சி நிரலில் கவனம் செலுத்துகிறோம்,” என்று எர்டோகன், மிட்சோடாகிஸ் உடன் ஒரு கூட்டு செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

“எங்கள் நிரூபிக்கப்பட்ட கருத்து வேறுபாடுகளுடன், ஒப்பந்தங்களின் இணையான பக்கத்தை பட்டியலிட முடியும் என்பதை நாங்கள் இன்று காட்டினோம்,” என்று மிட்சோடாகிஸ் கூறினார்.

எர்டோகன் கடந்த டிசம்பரில் ஏதென்ஸுக்கு விஜயம் செய்தார், மேலும் இரு நாடுகளும் உறவுகளை மறுதொடக்கம் செய்வதற்கான பாதை வரைபடத்திற்கான அடித்தளத்தை அமைப்பதை நோக்கமாகக் கொண்ட “ஏதென்ஸ் பிரகடனத்தில்” கையெழுத்திட்டன.

அவர்கள் வர்த்தகத்தை அதிகரிக்கவும், தகவல்தொடர்பு வழிகளைத் திறந்து வைத்திருக்கவும், பதட்டங்களைக் குறைக்க இராணுவ நம்பிக்கையை வளர்க்கும் நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளவும், அவர்களைப் பிரித்து வைத்திருக்கும் பிரச்சனைகளில் பணியாற்றவும் ஒப்புக்கொண்டனர்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

தைவான் பாராளுமன்றத்துக்குள் களேபரம்!

Pagetamil

லைசன்ஸ் கேட்ட பொலிஸ்காரருக்கு சட்டையை இறக்கி காண்பித்த இளம்பெண்!

Pagetamil

‘உக்ரைனுக்காக போரிட மேற்குலகம் விரும்பினால் நாங்களும் ரெடி’: ரஷ்ய வெளியுறவு அமைச்சர்

Pagetamil

பன்றியின் சிறுநீரகம் பொருத்தப்பட்டவர் மரணம்!

Pagetamil

‘என் அனுமதி இல்லாமல் என்னை பெற்றெடுத்திருக்கிறார்கள்’: பெற்றோர் மீது வழக்கு தொடர்ந்த பெண்!

Pagetamil

Leave a Comment