30.1 C
Jaffna
April 23, 2024
உலகம்

அமெரிக்காவுக்கு முக்கிய தகவல் அனுப்பிய ஈரான்!

சிரிய தலைநகர் டமாஸ்கஸில் உள்ள ஈரானின் தூதரகத்தின் மீது இஸ்ரேல் நடத்திய தாக்குதலைத் தொடர்ந்து அமெரிக்காவிற்கு ஒரு “முக்கியமான செய்தி” தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளதாக ஈரானின் உயர்மட்ட தூதர் செவ்வாயன்று கூறினார்.

திங்களன்று நடந்த தாக்குதலில் ஈரானின் இஸ்லாமிய புரட்சிகர காவலர் படையைச் சேர்ந்த ஏழு பேர் கொல்லப்பட்டனர், இதில் இரண்டு மூத்த தளபதிகள் உள்ளனர் என்று ஈரானின் இஸ்லாமிய புரட்சிகர காவலர் படை தெரிவித்துள்ளது.

சமூக ஊடக தளமான X இல் ஒரு இடுகையில், வெளியுறவு மந்திரி ஹொசைன் அமீர்-அப்துல்லாஹியன், ஈரானில் அமெரிக்க நலன்களுக்கு இடைத்தரகராக செயல்படும் தெஹ்ரானில் உள்ள சுவிஸ் தூதரகத்தின் அதிகாரி ஒருவர், உள்ளூர் வெளியுறவு அமைச்சகத்தால் செவ்வாய் கிழமை மதியம் 12:45 மணிக்கு அழைக்கப்பட்டதாக கூறினார்.

இந்த சந்திப்பின் போது, “பயங்கரவாத தாக்குதலின் பரிமாணங்கள் மற்றும் இஸ்ரேலிய ஆட்சியின் குற்றம் விளக்கப்பட்டது, மேலும் அமெரிக்க அரசாங்கத்தின் பொறுப்பு வலியுறுத்தப்பட்டது” என்று அமீர்-அப்துல்லாஹியன் கூறினார்.

அதே கூட்டத்தில், “சியோனிச ஆட்சியின் ஆதரவாளராக அமெரிக்க அரசாங்கத்திற்கு ஒரு முக்கியமான செய்தி அனுப்பப்பட்டது,” என்று அவர் செய்தியின் உள்ளடக்கத்தை குறிப்பிடாமல் மேலும் கூறினார்.

முஹம்மது-ரேசா ஜாஹேடி மற்றும் முகமது-ஹாடி ஹாஜி-ரஹிமி ஆகியோர் உயிரிழந்தவர்களில் அடங்குவர், இருவரையும் “சிரியாவில் ஈரானின் மூத்த இராணுவ ஆலோசகர்கள்” என்று ஈரானின் இஸ்லாமிய புரட்சிகர காவலர் படை விவரித்துள்ளது.

ஈரானிய அரசு ஊடகத்தின்படி, ஈரானின் இஸ்லாமிய புரட்சிகர காவலர் படையின் வெளிநாட்டு நடவடிக்கைப் பிரிவான குட்ஸ் படைக்கான லெபனான் மற்றும் சிரியாவில் நடவடிக்கைகளை மேற்பார்வையிடுவதற்கு முஹம்மது-ரேசா ஜாஹேடி பொறுப்பாக இருந்தார். முகமது-ஹாடி ஹாஜி-ரஹிமி அவருக்கு அடுத்த நிலையில் இருந்தார்.

ஏப்ரல் 1, 2024 அன்று, சிரியாவின் டமாஸ்கஸில் உள்ள ஈரானிய தூதரகத்தின் மீது இஸ்ரேலிய தாக்குதலை அடுத்து, சேதமடைந்த தளத்திற்கு அருகில், டமாஸ்கஸில் உள்ள ஈரான் தூதருடன் சிரிய வெளியுறவு அமைச்சர் பைசல் அல்-மெக்தாத் பார்வையிட்டார்.

“பதிலளிப்பதற்கான உரிமையை தெஹ்ரான் கொண்டுள்ளது, மேலும் ஆக்கிரமிப்பாளரின் பதில் வகை மற்றும் தண்டனை குறித்து முடிவு செய்யும்” என்று ஈரானிய வெளிவிவகார அமைச்சர் கூறினார்.

சமீப ஆண்டுகளில் ஈரானுடன் தொடர்புடைய இலக்குகள் மற்றும் சிரியாவில் உள்ள சிரிய இராணுவப் படைகளுக்கு எதிராக அடிக்கடி வான்வழித் தாக்குதல்களை இஸ்ரேல் நடத்தி வருகிறது. எனினும், இஸ்ரேல் தாக்குதல் தொடர்பாக தனது வழக்கமான மௌனத்தை கடைப்பிடித்தது.

எவ்வாறாயினும், நியூயார்க் டைம்ஸ், பெயரிடப்படாத நான்கு இஸ்ரேலிய அதிகாரிகளை மேற்கோள் காட்டி, தாக்குதலுக்கு இஸ்ரேலின் பொறுப்பை ஒப்புக்கொண்டது.

ஜனாதிபதி பஷர் அல்-அசாத்தின் உறுதியான நட்பு நாடான ஈரான், 2011 ஆம் ஆண்டு தொடக்கம் சிரிய மோதலில் முக்கிய பங்கைக் கொண்டுள்ளது, சிரிய ஆட்சிக்கு ஆதரவாக ஆயிரக்கணக்கான ஈரானிய மற்றும் வெளிநாட்டு போராளிகளை அனுப்பியுள்ளது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

சிறுநீர் கழிக்கும் போதே சிறுநீர் பரிசோதனை முடிவுகளை காண்பிக்கும் ஸ்மார்ட் கழிப்பறைகள்: அசர வைக்கும் சீனாவின் பொதுக்கழிப்பறைகள்!

Pagetamil

நடுவானில் மோதிச் சிதறிய ஹெலிகொப்டர்கள்

Pagetamil

ஒக்டோபர் 7 ஹமாஸ் தாக்குதல்: புலனாய்வு தோல்விக்கு பொறுப்பேற்று இஸ்ரேலிய இரணுவ உளவுத்துறை தலைவர் பதவிவிலகல்!

Pagetamil

குழந்தை பெற்றெடுத்த மருமகளை பாரந்தூக்கியில் வீட்டுக்கு அழைத்து வந்த மாமியார்!

Pagetamil

2024 இறுதிக்குள் ரஷ்யாவிடம் உக்ரைன் தோல்வியடைந்து விடும்: சிஐஏ இயக்குனர்!

Pagetamil

Leave a Comment