25.7 C
Jaffna
February 23, 2024
உலகம்

இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் போர் நிறுத்தம் ஆரம்பம்

இஸ்ரேல் மற்றும் ஹமாஸ் அமைப்புக்கு இடையிலான நான்கு நாள் போர்நிறுத்தம் இன்று (24) வெள்ளிக்கிழமை ஆரம்பமானது. இது ஏழு வார கால யுத்தத்தின் முதல் இடைநிறுத்தமாகும்.வெள்ளிக்கிழமை

இன்று மாலையில் போராளிகள் 13 இஸ்ரேலிய பெண்கள் மற்றும் குழந்தை பணயக்கைதிகளை விடுவித்து, முற்றுகையிடப்பட்ட காசா பகுதியில் போர் நிறுத்தம் நீடிக்கவும், உதவி பொருட்கள் நுழையவும் வழியேற்படுத்துவார்கள்.

வடக்கு மற்றும் தெற்கு காசாவில் ஒரு விரிவான போர்நிறுத்தத்தை உள்ளடக்கிய போர்நிறுத்தம் காலை 7 மணிக்கு (0500 GMT) தொடங்கியது. அதைத் தொடர்ந்து ஹமாஸால் பிடிக்கப்பட்ட பணயக்கைதிகள் விடுவிக்கப்படுவர். இஸ்ரேல் சிறைகளில் அடைக்கப்பட்டிருந்த பல பாலஸ்தீன கைதிகள் அதற்கு ஈடாக விடுவிக்கப்பட உள்ளனர். கத்தாரின் ஏற்பாட்டில் இந்த போர் நிறுத்தம் அமுலாகும்.

காசா நகரில் உள்ள ஒரு மருத்துவமனையும் குண்டுவீச்சுக்கு இலக்கானதாக ஹமாஸ் ஆளுகைக்குள் இருக்கும் அதிகாரிகள் கூறியதுடன், போர் நிறுத்தத்திற்கு சில மணிநேரங்களில் சண்டை மூண்டது. இரு தரப்பினரும் சண்டையை மீண்டும் தொடங்குவதற்கு முன் இடைநிறுத்தம் தற்காலிகமாக இருக்கும் என்று சமிக்ஞை செய்தனர்.

காசாவில் கூடுதல் உதவிகள் நுழைய அனுமதிக்கப்படும். முதிய பெண்கள் உட்பட முதல் பணயக்கைதிகள் மாலை 4 மணிக்கு விடுவிக்கப்படுவார்கள். நான்கு நாட்களில் மொத்தம் 50 கைதிகள் விடுவிக்கப்படுவர் என கத்தாரின் வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் மஜீத் அல்-அன்சாரி தோஹாவில் தெரிவித்தார்.

போர் நிறுத்தம் தொடங்கும் போது காசாவிற்கு தினமும் 130,000 லிட்டர் டீசல் மற்றும் நான்கு டிரக்குகள் எரிவாயு வழங்கப்படும் என்றும், தினமும் 200 டிரக்குகள் உதவி காசாவுக்குள் நுழையும் என்றும் எகிப்து கூறியது.

இஸ்ரேலிய சிறைகளில் இருந்து பாலஸ்தீனியர்கள் விடுவிக்கப்படுவார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று கத்தார் செய்தித் தொடர்பாளர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். “இந்த போர்நிறுத்தம் நிரந்தரமான போர்நிறுத்தத்தை அடைவதற்கான பரந்த வேலையைத் தொடங்குவதற்கான வாய்ப்பை ஏற்படுத்தும் என்று நாங்கள் அனைவரும் நம்புகிறோம்.”

ஹமாஸ் தனது டெலிகிராம் சேனலில் தனது படைகளின் அனைத்து விரோதங்களும் நிறுத்தப்படும் என்பதை உறுதிப்படுத்தியது.

‘தற்காலிக ஒப்பந்தம்’

ஆனால் ஹமாஸின் ஆயுதப் பிரிவின் செய்தித் தொடர்பாளர் அபு உபைதா, பின்னர் ஒரு வீடியோ செய்தியில் “இந்த தற்காலிக போர்நிறுத்தம்” என்று குறிப்பிட்டார், இது “இஸ்ரேல் ஆக்கிரமித்துள்ள மேற்குக் கரை உட்பட அனைத்து எதிர்ப்பு முனைகளிலும் (இஸ்ரேலுடன்) மோதலை அதிகரிக்க” அழைப்பு விடுத்தது. ஏறக்குறைய ஏழு வாரங்களுக்கு முன்பு காசா போர் வெடித்ததில் இருந்து வன்முறை அதிகரித்துள்ளது.

இஸ்ரேலின் இராணுவம் அதன் துருப்புக்கள் காசாவிற்குள் போர்நிறுத்தக் கோட்டின் பின்னால் தங்கியிருக்கும், அதன் நிலை பற்றிய விவரங்களைத் தெரிவிக்கவில்லை.

இஸ்ரேலிய இராணுவ செய்தித் தொடர்பாளர் டேனியல் ஹகாரி கூறுகையில், “இந்த நாட்கள் சிக்கலானதாக இருக்கும்.

“வடக்கு காசா மீதான கட்டுப்பாடு ஒரு நீண்ட போரின் முதல் படியாகும், மேலும் அடுத்த கட்டங்களுக்கு நாங்கள் தயாராகி வருகிறோம்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார். விடுவிக்கப்பட வேண்டிய பணயக்கைதிகளின் ஆரம்பப் பட்டியலை இஸ்ரேல் பெற்றுள்ளதாகவும், குடும்பங்களுடன் தொடர்பில் இருப்பதாகவும் பிரதமர் அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது.

இஸ்ரேலிய கணக்கீடுகளின்படி, ஒக்டோபர் 7 ஆம் திகதி ஹமாஸின் ஆயுததாரிகள் எல்லை வேலியைத் தாண்டி 1,200 பேரைக் கொன்று, சுமார் 240 பணயக்கைதிகளைக் பிடித்து சென்றனர்.

பின்னர், இஸ்ரேல் காஸா மீதான தனது பேரழிவுகரமான ஆக்கிரமிப்பைத் தொடங்கியது.

அப்போதிருந்து, பாலஸ்தீனிய சுகாதார அதிகாரிகளின் கூற்றுப்படி, இஸ்ரேல் காசா மீது குண்டுகளை பொழிந்துள்ளது, சுமார் 14,000 பொதுமக்களை கொன்றது, அவர்களில் 40% குழந்தைகள்.

“மக்கள் சோர்ந்து போயுள்ளனர் மற்றும் மனிதநேயத்தின் மீது நம்பிக்கை இழந்து வருகின்றனர்” என்று U.N. பாலஸ்தீனிய அகதிகள் நிறுவனமான UNRWA இன் ஆணையர்-ஜெனரல் பிலிப் லாஸ்ஸரினி வியாழனன்று காசாவிற்கு விஜயம் செய்த பின்னர் கூறினார்.

போர்நிறுத்தத்திற்கு முன்னதாக, வியாழனன்று சண்டை இன்னும் தீவிரமானது, இஸ்ரேலிய ஜெட் விமானங்கள் 300 க்கும் மேற்பட்ட இலக்குகளைத் தாக்கியது மற்றும் காசா நகருக்கு வடக்கே ஜபாலியா அகதிகள் முகாமைச் சுற்றி துருப்புக்கள் கடுமையான சண்டையில் ஈடுபட்டன.

துருப்புக்கள் நிறுத்த உத்தரவு கிடைக்கும் வரை நடவடிக்கைகள் தொடரும் என்று இராணுவப் பேச்சாளர் கூறினார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

இஸ்ரேலின் இனஅழிப்புக்கு அமெரிக்கா பச்சை விளக்கா?: போர்நிறுத்த தீர்மானத்தை வீட்டோ செய்தது!

Pagetamil

அமெரிக்காவில் மருத்துவ ஆராய்ச்சிக்காக 200 ஏக்கரில் 30 ஆயிரம் குரங்குகளுக்கு மினி நகரம்

Pagetamil

பிரபல நீலப்பட நடிகை தற்கொலை!

Pagetamil

ஹிட்லரின் இனப்படுகொலையை போலவே தற்போது இஸ்ரேல் இனப்படுகொலை செய்கிறது: பிரேசில் ஜனாதிபதி கோபாவேசம்!

Pagetamil

‘அமெரிக்காவை சீண்டாதீர்கள்’: ஈராக்கிற்கு இரகசியமாக சென்று ஆயுதக்குழுக்களுக்கு அறிவுரை கூறிய ஈரானிய தளபதி!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!