28 C
Jaffna
December 5, 2023
இலங்கை

தரமற்ற மருந்து இறக்குமதி: தொடர்புடைய சுகாதார அதிகாரிகளை கைது செய்ய உத்தரவு!

தரமற்ற இம்யூனோகுளோபுலின் ஊசி குப்பிகளை இறக்குமதி செய்தமை தொடர்பில் அரசாங்கத்தின் வழமையான நடைமுறைகளை மீறி செயற்படும் சுகாதார அமைச்சின் பொறுப்புவாய்ந்த அதிகாரிகள் அனைவரையும் அவர்களது தரம் பாராமல் கைது செய்யுமாறு மாளிகாகந்த நீதவான் லோச்சனா அபேவிக்ரம நேற்று உத்தரவிட்டுள்ளார்.

சம்பவம் தொடர்பில் கைது செய்யப்பட்டு விளக்கமறியலில் வைக்கப்பட்டுள்ள குறித்த தடுப்பு மருந்துகளை இறக்குமதி செய்ததாக கூறப்படும் நிறுவனத்தின் உரிமையாளர் ஜானக பெர்னாண்டோவை எதிர்வரும் நவம்பர் மாதம் 29ஆம் திகதி வரை விளக்கமறியலில் வைக்குமாறு நீதவான் உத்தரவிட்டார்.

தேசிய மருந்துகள் ஒழுங்குமுறை ஆணையத்தின் (என்எம்ஆர்ஏ) முன்னாள் பிரதம நிறைவேற்று அதிகாரி டொக்டர் விஜித் குணசேகரவுக்கு நோட்டீஸ் அனுப்பிய நீதவான், கேள்விக்குரிய தடுப்பூசிகள் சீல் வைக்கப்பட்டதற்கான காரணம் மற்றும் அவற்றின் நிலை தொடர்பான அறிக்கையை நேற்று முதல் ஒரு வாரத்திற்குள் நீதிமன்றத்திலும் குற்றப் புலனாய்வுத் திணைக்களத்திலும் (சிஐடி) சமர்ப்பிக்க வேண்டும் என்று தெரிவித்தார். பயன்பாட்டிலிருந்து அகற்றப்பட்டு, குறிப்பிட்ட தரநிலைகள் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நிலைமைகளின் கீழ் சேமித்து வைக்க நீதிமன்றத்தால் உத்தரவிடப்பட்டுள்ளது.

அவரது உத்தரவை பதிவு செய்த மாஜிஸ்திரேட், முன்பு பிறப்பிக்கப்பட்ட நீதிமன்ற உத்தரவுகளின்படி செயல்படாமல் வேண்டுமென்றே காலதாமதம் செய்வதாக கருதப்படுகிறது. கலாநிதி விஜித் குணசேகர நீதிமன்றத்தினால் கோரப்பட்ட அறிக்கையை வெளியிடாத காரணத்தினால் அவருக்கு எதிராக பிடியாணை பிறப்பிக்குமாறு சட்டமா அதிபர் சார்பில் பிரதி சொலிசிட்டர் ஜெனரல் லக்மினி கிரிஹாகம மன்றில் கோரினார். அறிக்கை சமர்பிப்பதற்கான திகதி முந்தைய நாள் குறிப்பிடப்படாததால் அழைப்பாணை மாத்திரமே வழங்கப்படுமென நீதவான் நீதிமன்றத்திற்கு அறிவித்தார்.

அத்துடன், இந்தச் சம்பவத்தில் தொடர்புடைய சந்தேக நபர்களின் தொலைபேசிப் பதிவுகளைப் பெற்றுச் சரிபார்க்குமாறும், குறிப்பாக வட்ஸ்அப் பதிவுகளை உரிய முறைகள் மூலம் சரிபார்க்குமாறும் சிஐடிக்கு மாஜிஸ்திரேட் உத்தரவிட்டார்.

சட்டமா அதிபர் சார்பில் பிரதி சொலிசிட்டர் ஜெனரல் கிரிஹாகம நீதிமன்றில் நீண்ட விளக்கமளித்தார். பணம் வழங்குவதில் பின்பற்ற வேண்டிய முறையான நடைமுறையைப் பின்பற்றாமல் 900 இம்யூனோகுளோபுலின் தடுப்பூசி குப்பிகளுக்கு 44 மில்லியன் வழங்கப்பட்டதாக கூறினார்.

குறித்த தடுப்பூசியின் 3,985 குப்பிகள் டெண்டரின் மூலம் கோரப்பட்டு கடுமையான நரம்பியல் கோளாறுகள் உள்ள நோயாளிகளுக்கு வழங்கப்பட்டதாகவும் விசாரணைகளில் நான்கு நோயாளிகள் ஆபத்தான நிலைமைகளை எதிர்கொண்டதை உறுதிப்படுத்தியதாகவும் அரச பிரதி சொலிசிட்டர் ஜெனரல் நீதிமன்றத்திற்கு தெரிவித்தார்.

இவற்றில் ஆயிரம் தடுப்பூசிகள் தடை செய்யப்பட்டுள்ளன. சந்தேக நபரின் கணக்கில் 900 குப்பிகளுக்கு பணம் வரவு வைக்கப்பட்ட பின்னர், சந்தேக நபர் ரூ.67,000 மட்டுமே மீதம் வைத்ததாகவும், மீதிப்பணத்தை எடுத்துக் கொண்டதாகவும் அவர் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

ஜனவரி 4 ஆம் திகதி, சந்தேகத்திற்குரிய தடுப்பூசியின் 7,500 குப்பிகளை இறக்குமதி செய்யும்படி சந்தேகநபரிடம் கோரப்பட்டது, ஆனால் அவருக்கு 22,500 தடுப்பூசிகளை வழங்குவதற்கு அவருக்கு அதிகாரம் வழங்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் டெண்டர் அழைப்பின் அவசர கொள்முதல் முதல் சதித்திட்டத்தின் இணைப்புகளில் அவரும் ஒருவர் என்று கிரிஹாகம கூறினார். பதிவுச் சான்றிதழுக்காக மூன்று முறை விண்ணப்பித்தும் கிடைக்கவில்லை. ரூ. 44 மில்லியன் மோசடி செய்யப்பட்டுள்ளது மற்றும் இது பொது சொத்து சட்டத்தின் கீழ் குற்றமாகும் என்றார்.

இந்தியாவில் இருந்து மூலப்பொருட்களை இறக்குமதி செய்வதாக சந்தேக நபர் தெரிவித்திருந்த போதிலும் கொள்வனவு செய்யப்படவில்லை. தேசிய இரத்த வங்கியால் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட சட்ட நடைமுறைகளை மீறி இரத்த பிளாஸ்மாவும் வாங்கப்பட்டது. டெண்டருக்குப் பிறகு, முதன்முறையாக, அவர் 18 முறை புரோட்டீன் பரிசோதனைக்காக தேசிய இரத்த வங்கியில் இருந்து இரத்தத் தட்டுக்களை வாங்கினார் என்றும் அவர் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

“மருந்துகளை வாங்கும் போது முறையான தரநிலைகளை சரிபார்க்க வேண்டும். அந்த வகையில் மற்றொரு அதிகாரிகள் குழு செயல்பட்டு வருகிறது. இவர்கள் ஒன்று சேராமல் இதைச் செய்ய முடியாது. சந்தேகத்திற்குரிய நபருக்குப் பின்னால் ஒரு குழு உள்ளது, அவர்கள் கடுமையான துஷ்பிரயோக செயல்முறையைத் தொடங்குகின்றனர். அவர்களின் தேவைக்காக இது நடைபெறுகிறது” என்றார்.

சந்தேகநபர் சார்பில் நீதிமன்றில் வாதிட்ட ஜனாதிபதி சட்டத்தரணி கலிங்க இந்ததிஸ்ஸ, “இந்த சம்பவம் தொடர்பில் எனது கட்சிக்காரர் மீது பொதுச் சொத்து சட்டத்தின் கீழ் குற்றஞ்சாட்ட முடியாது. அவசரகால கொள்வனவுகளை அமைச்சரவை, சுகாதார அமைச்சின் செயலாளர் மற்றும் வைத்தியர் விஜித குணசேகர மற்றும் WOR ஆவணத்தை தயாரித்த குழுவினரிடம் முன்வைத்த நபரே இந்த சம்பவத்திற்கு பொறுப்பானவர்.”

சந்தேகநபரை குற்றத்தை ஒப்புக்கொள்ளுமாறு குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவினர் அறிவித்துள்ளதாகவும், இந்தச் சம்பவம் தொடர்பான வழக்கை முடித்து வைப்பதாகவும் அவர் கூறினார். மூலப்பொருட்கள் இந்தியாவில் இருந்து கொண்டு வரப்படவில்லை என்பதை ஒப்புக்கொண்ட அவர், சம்பவம் தொடர்பாக கைது செய்ய வேண்டிய உயர் அதிகாரிகள் தலைமறைவாக உள்ளதாகவும், சந்தேக நபரை தகுந்த ஜாமீனில் விடுவிக்குமாறும் நீதிமன்றத்தில் கேட்டுக் கொண்டார். தடுப்பூசிகளை தயாரிப்பதற்கு 2015 ஆம் ஆண்டு தனது வாடிக்கையாளர் ஒப்புதல் பெற்றுள்ளதாகவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

வெளிநாடு செல்ல விடுமுறை எடுத்தாலும் இலங்கையில் வேறு வேலை பார்க்கும் பல்கலைக்கழக ஆசிரியர்கள்!

Pagetamil

வடமாகாணத்தில் ரூ.50 இலட்சம் பெறுமதியான வீட்டுத் திட்டத்துக்கு விண்ணப்பிக்காதவர்களுக்கான அறிவிப்பு!

Pagetamil

புதுமுறிப்பு குளத்திலிருந்து மீன்கள் வெளியேறாமல் தடுப்பு வலை

Pagetamil

ஷானி அபேசேகரவை வாகன விபத்தில் கொலை செய்ய சதித்திட்டம்!

Pagetamil

காசாவில் வந்தால் இரத்தம்… தமிழர்களுக்கு வந்தால் தக்காளி சட்னியா?: இலங்கை முஸ்லிம்களிம் கேட்கிறார் சபா.குகதாஸ்!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!