27.6 C
Jaffna
November 29, 2023
உலகம்

சவூதி அரேபியாவில் அவசர இஸ்லாமிய-அரபு உச்சிமாநாடு

சனிக்கிழமையன்று சவூதி அரேபியாவின் ரியாத்தில் ஒரு அசாதாரண இஸ்லாமிய-அரபு உச்சிமாநாடு நடத்தப்படும் என்று சவுதி வெளியுறவு அமைச்சகம் வெள்ளிக்கிழமை பிற்பகுதியில் தெரிவித்துள்ளது.

இஸ்லாமிய ஒத்துழைப்பு அமைப்பு உச்சிமாநாடு மற்றும் அரபு லீக் உச்சிமாநாடு ஆகிய இரண்டு அசாதாரண உச்சி மாநாடுகளை சனிக்கிழமையன்று சவூதி அரேபியா நடத்த திட்டமிடப்பட்டது. கூட்டு உச்சிமாநாடு இரண்டு தனித்தனி கூட்டங்களுக்கு பதிலாக இருக்கும் என்று அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

கூட்டுக் கூட்டம் “பாலஸ்தீனிய காசா பகுதியில் நடக்கும் விதிவிலக்கான சூழ்நிலைகளுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் நடத்தப்படும், ஏனெனில் நாடுகள் முயற்சிகளை ஒன்றிணைத்து ஒரு ஒருங்கிணைந்த கூட்டு நிலைப்பாட்டுடன் வெளிவர வேண்டும்” என்று அது கூறியது.

அரபு லீக் மற்றும் இஸ்லாமிய ஒத்துழைப்பு அமைப்புடன் இராச்சியம் கலந்தாலோசித்த பின்னர் இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டது என்று அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஹமாஸ் போராளிகள் ஒக்டோபர் 7 இன்று இஸ்ரேல் மீது திகைப்பூட்டும் தாக்குதல்களை நடத்தினர். இதில் இஸ்ரேலில் 1,200 பேர் கொல்லப்பட்டனர் மற்றும் 239 பிணைக் கைதிகளாகக் கைப்பற்றப்பட்டனர்.

இஸ்ரேலின் அடுத்தடுத்த வான்வழி மற்றும் தரைவழி தாக்குதலில் 11,000 க்கும் மேற்பட்ட மக்கள் காசாவில் கொல்லப்பட்டுள்ளனர், பெரும்பாலும் பொதுமக்கள் மற்றும் அவர்களில் பலர் குழந்தைகள் என்று ஹமாஸ் நடத்தும் சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

உணவு, தண்ணீர் மற்றும் மருந்து தட்டுப்பாடு உள்ள காசாவில் மனிதாபிமான “பேரழிவு” ஏற்படும் என்று எச்சரித்து, போர்நிறுத்தத்திற்கான வேண்டுகோள்களில் உதவிக் குழுக்கள் இணைந்துள்ளன.

“ஆக்கிரமிப்பை நிறுத்தவும், பாலஸ்தீனம் மற்றும் அதன் மக்களை ஆதரிக்கவும், இஸ்ரேலிய ஆக்கிரமிப்பைக் கண்டிக்கவும், அதன் குற்றங்களுக்கு பொறுப்பேற்கவும் அரேபியர்கள் சர்வதேச அரங்கில் எவ்வாறு நகர்வார்கள்” என்பதை நிரூபிப்பதே அரபு லீக்கின் நோக்கமாகும் என்று அந்த முகாமின் உதவிச் செயலாளர் நாயகம் ஹோசம் ஜாக்கி கூறினார்.

ஆனால் பாலஸ்தீனிய போராளிக் குழுவான இஸ்லாமிய ஜிஹாத் வெள்ளிக்கிழமை, சந்திப்பிலிருந்து “எதையும் எதிர்பார்க்கவில்லை” என்று கூறியது, தாமதத்திற்கு அரபு தலைவர்களை விமர்சித்தது.

“அத்தகைய கூட்டங்களில் நாங்கள் நம்பிக்கை வைக்கவில்லை, ஏனென்றால் பல ஆண்டுகளாக அவற்றின் முடிவுகளை நாங்கள் பார்த்து வருகிறோம்,” என்று குழுவின் துணைப் பொதுச்செயலாளர் முகமது அல்-ஹிந்தி பெய்ரூட்டில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

“இந்த மாநாடு 35 நாட்களுக்குப் பிறகு (போர்) நடத்தப்படும் என்பது அதன் விளைவுகளின் அறிகுறியாகும்.”

இஸ்ரேலும் அதன் முக்கிய ஆதரவாளரான அமெரிக்காவும் போர்நிறுத்தத்திற்கான கோரிக்கைகளை இதுவரை நிராகரித்துள்ளன, இந்த நிலைப்பாடு சனிக்கிழமை கூட்டங்களின் போது கடுமையான விமர்சனங்களை உருவாக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

ஒரு ஐக்கிய “இராஜதந்திர முன்னணி… அரபு மற்றும் முஸ்லீம் நாடுகளிடமிருந்து இராஜதந்திர அழுத்தத்தை உருவாக்கும்” என்று சவுதி ஆய்வாளர் அஜீஸ் அல்காஷியன் கூறினார்.

பிராந்தியத் தலைவர்களிடமிருந்து இதுவரை வந்த விமர்சனங்கள், “இது இஸ்ரேல்-பாலஸ்தீனம் பற்றியது மட்டுமல்ல – இது அடிப்படையில் அமெரிக்கா மற்றும் மேற்கு நாடுகள் இஸ்ரேலுக்கு இதைச் செய்ய உதவுவது பற்றியது,  என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

அந்த மோதல் அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலர் ஆண்டனி பிளிங்கனின் சமீபத்திய சுற்றுப்பயணங்களின் போது போர் நிறுத்தம் பற்றி பேசினார். அதே போல் இந்த வாரம் ரியாத்தில் பிரிட்டிஷ் வெளியுறவு மந்திரி ஜேம்ஸ் க்ளெவர்லி ஒரு நிறுத்தத்தின் போது, அவர் பல அரபு சகாக்களை சந்தித்தார். .

“நாங்கள் கூறியது என்னவென்றால், போர்நிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுப்பது புரிந்துகொள்ளத்தக்கது, ஆனால் இஸ்ரேல் தனது சொந்த ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் அதன் சொந்த பாதுகாப்பைப் பாதுகாக்க நடவடிக்கை எடுத்து வருகிறது என்பதை நாங்கள் அங்கீகரிக்கிறோம்,” என்று வியாழக்கிழமை கூறினார்.

“நிச்சயமாக இந்த பயங்கரமான சூழ்நிலை விரைவில் தீர்க்கப்படுவதை நாங்கள் பார்க்க விரும்புகிறோம். உடனடி சவால் காசா மக்களின் மனிதாபிமான தேவைகள். அதனால்தான் நாங்கள் அதில் கவனம் செலுத்துகிறோம்.”

ஈரானிய ஜனாதிபதி இப்ராஹிம் ரைசியின் எதிர்பார்க்கப்படும் இஸ்லாமிய ஒத்துழைப்பு அமைப்பின் கூட்டத்தில் கலந்துகொள்வது சவுதி அரேபியாவிற்கு அவரது முதல் பயணமாகும்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

அழகாயிருந்ததால் பயமாயிருந்தது: 15 வயது மூத்த மணப்பெண், குடும்பத்தை சுட்டுக்கொன்று தானும் தற்கொலை; திருமண நிகழ்வில் மணமகன் வெறிச்செயல்!

Pagetamil

அவுஸ்திரேலியாவில் பாலியல் பலாத்காரத்திற்குள்ளான 90 வயது மூதாட்டி பலி

Pagetamil

இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் கைதிகள் பரிமாற்றம்!

Pagetamil

இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் போர் நிறுத்தம் ஆரம்பம்

Pagetamil

‘ஹமாஸ் தலைவர்கள் எங்கிருந்தாலும் குறிவைக்குமாறு மொசாட்டிடம் கூறியுள்ளேன்’: இஸ்ரேல் பிரதமர்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!