26 C
Jaffna
November 29, 2023
உலகம்

காசாவிலிருந்து மக்கள் வெளியேற மேலும் 4 மணித்தியால அவகாசம்

சுற்றி வளைக்கப்பட்ட காசா நகரத்திற்குள் சிக்கியுள்ள குடிமக்கள் அங்கிருந்து வெளியேற இன்று செவ்வாய்கிழமை மேலும் நான்கு மணி நேர அவகாசம் வழங்கப்படுவதாக இஸ்ரேல் அறிவித்துள்ளது.

அங்கிருந்து தப்பியோடும் குடியிருப்பாளர்கள், நகரை தாக்க தயார் நிலையிலிருந்த டாங்கிகளை கடந்து சென்றதாகக் கூறினர்.

2.3 மில்லியன் மக்களில் மூன்றில் ஒரு பகுதியினர் வசிக்கும் காசா நகரை அதன் படைகள் சுற்றி வளைத்துள்ளதாகவும், சரியாக ஒரு மாதத்திற்கு முன்பு இஸ்ரேலிய நகரங்களைத் தாக்கிய ஹமாஸ் போராளிகளை அழித்தொழிக்கும் நடவடிக்கையில் விரைவில் அதைத் தாக்கத் தயாராக இருப்பதாகவும் இஸ்ரேல் கூறுகிறது.

ஒக்டோபர் 7 அன்று ஹமாஸ் போராளிகள் காசாவைச் சுற்றியுள்ள வேலியைத் தாண்டி 1,400 இஸ்ரேலியர்களைக் கொன்றனர். 200 க்கும் மேற்பட்டவர்களைக் கடத்திச் சென்றனர். அப்போதிருந்து, இஸ்ரேல் ஹமாஸின் ஆளுகையிலுள்ள காஸாவை கண்மூடித்தனமாக தாக்கி வருகிறது. இந்த தாக்குதல், மனிதகுலத்துக்கு எதிரான குற்றங்கள் என வகைப்படுத்தும் எல்லையை கடந்து வெளிதூரம் சென்றுள்ளது. இந்த தாக்குதல்களில் 10,000 க்கும் அதிகமான மக்கள் கொல்லப்பட்டனர். அவர்களில் 40 சதவிகிதம்மானவர்கள் குழந்தைகள்.

“இது ஒரு முழு மாத படுகொலைகள், இடைவிடாத துன்பங்கள், இரத்தக்களரி, அழிவு, சீற்றம் மற்றும் விரக்தியுடன்” என்று ஐ.நா மனித உரிமைகள் ஆணையர் வோல்க்கர் டர்க், பிராந்தியத்திற்கான பயணத்தின் தொடக்கத்தில் ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார்.

“மனித உரிமை மீறல்கள் இந்த விரிவாக்கத்தின் வேரில் உள்ளன மற்றும் இந்த வலியின் சுழலில் இருந்து ஒரு வழியைக் கண்டுபிடிப்பதில் மனித உரிமைகள் முக்கிய பங்கு வகிக்கின்றன.”

செவ்வாயன்று காசா நகரத்தை விட்டு வெளியேற குடியிருப்பாளர்களுக்கு காலை 10:00 மணி முதல் பிற்பகல் 2:00 மணி வரை அவகாசத்தை இஸ்ரேல் வழங்கியது. இஸ்ரேலிய டாங்கிகள் பெரும்பாலும் இரவில் நகர்ந்து வருவதாக குடியிருப்பாளர்கள் கூறுகின்றனர், இஸ்ரேலியப் படைகள் பெரும்பாலும் வான் மற்றும் பீரங்கித் தாக்குதல்களை நம்பியே தங்கள் தரை முன்னேற்றத்திற்கான பாதையைத் தெளிவுபடுத்துகின்றன.

“உங்கள் பாதுகாப்பிற்காக, வாடி காசாவைத் தாண்டி தெற்கே செல்ல இந்த அடுத்த வாய்ப்பைப் பயன்படுத்திக் கொள்ளுங்கள்” என்று இராணுவம் அறிவித்தது.

“என் வாழ்க்கையில் மிகவும் ஆபத்தான பயணம். டாங்கிகளை காலியாக இருந்து பார்த்தோம். சிதைந்த உடல் பாகங்களைப் பார்த்தோம். நாங்கள் மரணத்தைக் கண்டோம், ”என்று குடியிருப்பாளர் ஆடம் ஃபயேஸ் ஜீயாரா காசா நகருக்கு வெளியே சாலையில் தனது செல்ஃபியுடன் பதிவிட்டார்.

இஸ்ரேலின் இராணுவ நடவடிக்கை காசாவின் வடக்குப் பகுதியில் கவனம் செலுத்தும் அதே வேளையில், தெற்கிலும் தாக்குதலுக்கு உள்ளாகியுள்ளது. செவ்வாய்க்கிழமை அதிகாலை தெற்கு காஸா நகரங்களான கான் யூனிஸ் மற்றும் ரஃபாவில் இஸ்ரேல் நடத்திய இரண்டு தனித்தனி வான்வழித் தாக்குதல்களில் குறைந்தது 23 பேர் கொல்லப்பட்டதாக பாலஸ்தீனிய சுகாதார அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

11 பேர் கொல்லப்பட்டதாக சுகாதார அதிகாரிகள் கூறிய கான் யூனிஸில் உள்ள ஒரு வீட்டின் இடிபாடுகளில் இருந்து மீட்கப்பட்ட அகமது ஆயேஷ், “நாங்கள் பொதுமக்கள்” என்றார். “இது இஸ்ரேல் என்று அழைக்கப்படுபவர்களின் தைரியம், அவர்கள் பொதுமக்கள், உள்ளே உள்ள குழந்தைகள், உள்ளே உள்ள குழந்தைகள் மற்றும் வயதானவர்களுக்கு எதிராக தங்கள் வலிமையையும் சக்தியையும் காட்டுகிறார்கள்.”

அவர் பேசுகையில், இடிபாடுகளில் இடுப்பு வரை புதைந்திருந்த சிறுமியை மீட்க வீட்டில் இருந்த மீட்புப் பணியாளர்கள் தங்கள் கைகளைப் பயன்படுத்தி முயற்சித்தனர்.

பிரதம மந்திரி பெஞ்சமின் நெதன்யாஹு, பணயக்கைதிகளை உள்ளே நுழைய அனுமதிக்க அல்லது உதவுவதற்காக காசாவில் சண்டையிடும் “தந்திரோபாய சிறிய இடைநிறுத்தங்களை” இஸ்ரேல் பரிசீலிக்கும் என்று கூறினார், ஆனால் மீண்டும் ஒரு போர் நிறுத்தத்திற்கான வலுக்கட்டாயமான அழைப்புகளை நிராகரித்தது.

இஸ்ரேலின் இராணுவம் வடக்கு காசா பகுதியில் ஒரு போராளி வளாகத்தை கைப்பற்றியதாகவும், நிலத்தடி சுரங்கப்பாதைகளில் மறைந்திருந்த போராளிகளைத் தாக்கத் தயாராக இருப்பதாகவும் கூறியது. புல்டோசர்களை பயன்படுத்தி துருப்புக்கள் பூமியை தோண்டி சுவர்களை இடிக்கும் காட்சிகளை அது வெளியிட்டது.

காசா நகருக்குள் அல்-குத்ஸ் மருத்துவமனை அருகே உள்ள கட்டிடத்தில் தங்களைத் தற்காத்துக் கொண்ட பல ஹமாஸ் போராளிகளை இஸ்ரேலிய விமானங்கள் தாக்கியதாக ராணுவம் தெரிவித்துள்ளது.

இஸ்ரேல் மற்றும் ஹமாஸ் இரண்டும் சண்டையை நிறுத்துவதற்கான பெருகிவரும் அழைப்புகளை நிராகரித்துள்ளன. பிணைக் கைதிகளை முதலில் விடுவிக்க வேண்டும் என்று இஸ்ரேல் கூறுகிறது. காஸா தாக்குதலுக்கு உள்ளாகும் போது அவர்களை விடுவிக்கவோ அல்லது சண்டையை நிறுத்தவோ மாட்டோம் என்று ஹமாஸ் கூறுகிறது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

உக்ரைன் இராணுவ உளவுத்துறை தலைவரின் மனைவி நஞ்சூட்டப்பட்டதால் வைத்தியசாலையில் அனுமதி!

Pagetamil

அழகாயிருந்ததால் பயமாயிருந்தது: 15 வயது மூத்த மணப்பெண், குடும்பத்தை சுட்டுக்கொன்று தானும் தற்கொலை; திருமண நிகழ்வில் மணமகன் வெறிச்செயல்!

Pagetamil

அவுஸ்திரேலியாவில் பாலியல் பலாத்காரத்திற்குள்ளான 90 வயது மூதாட்டி பலி

Pagetamil

இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் கைதிகள் பரிமாற்றம்!

Pagetamil

இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் போர் நிறுத்தம் ஆரம்பம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!