28 C
Jaffna
December 5, 2023
உலகம்

காசாவை இனி ஆள்வது யார்?: கலந்துரையாடல்களை ஆரம்பித்தது அமெரிக்கா!

காசா பகுதியில் இஸ்ரேலின் “இனப்படுகொலையை” பாலஸ்தீனிய ஜனாதிபதி மஹ்மூத் அப்பாஸ் ஞாயிற்றுக்கிழமை கண்டித்துள்ளார்.

“சர்வதேச சட்டத்தின் கொள்கைகளைப் பொருட்படுத்தாமல், இஸ்ரேலின் போர் இயந்திரத்தால் காசாவில் எங்கள் பாலஸ்தீன மக்கள் அனுபவித்த இனப்படுகொலை மற்றும் அழிவை விவரிக்க என்னிடம் வார்த்தைகள் இல்லை” என்று அப்பாஸ் ரமல்லாவில் பிளின்கனிடம் கூறினார்.

பிளிங்கன் ஞாயிற்றுக்கிழமை ஆக்கிரமிக்கப்பட்ட மேற்குக் கரைக்கு ஒரு முன்னறிவிப்பின்றி விஜயம் செய்து, ஹமாஸுடனான இஸ்ரேலின் போரில் சுழலும் பதட்டங்களுக்கு மத்தியில் அப்பகுதியில் சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டு பாலஸ்தீனிய அதிகாரசபைத் தலைவரைச் சந்தித்தார்.

பாலஸ்தீனிய ஹமாஸ் போராளிகள் தெற்கு இஸ்ரேல் மீது ஒக்டோபர் 7 அன்று திடீர் தாக்குதல் நடத்தி 1,400 பேரைக் கொன்று 240 க்கும் மேற்பட்டவர்களைக் பணயக்கைதிகளாக கைப்பற்றிய பின்னர், இப்பகுதிக்கு தனது இரண்டாவது வருகையின் போது, பிளிங்கனும் மஹ்மூத் அப்பாஸும், நடைமுறை பாலஸ்தீன தலைநகரான ரமல்லாவில் மேற்குக் கரையில் சந்தித்தனர்.

“உடனடியான போர்நிறுத்தம்” இருக்க வேண்டும் என்றும் மனிதாபிமான உதவிகள் காசா பகுதிக்குள் நுழைய அனுமதிக்கப்பட வேண்டும் என்றும் அப்பாஸ் பிளிங்கனிடம் கூறினார் என்று அப்பாஸின் செய்தித் தொடர்பாளர் மேற்கோள் காட்டி ரொய்ட்டர்ஸ் செய்தி வெளியிட்டுள்ளது.

காசாவில் உள்ள பாலஸ்தீனியர்கள் “பலவந்தமாக இடம்பெயரக் கூடாது” என்று பிளிங்கன் அப்பாஸிடம் கூறினார். வெளியுறவுத்துறை செய்தித் தொடர்பாளர் கூறினார்.

காசா பகுதியில் அடுத்து வரவிருப்பதில் பாலஸ்தீனிய அதிகாரம் முக்கிய பங்கு வகிக்க வேண்டும் என்று அப்பாஸிடம் பிளின்கன் கூறினார், மூத்த வெளியுறவுத்துறை அதிகாரி கூறினார்.

வாஃபாவின் கூற்றுப்படி, இஸ்ரேல்-பாலஸ்தீன மோதலுக்கு ஒரு “விரிவான அரசியல் தீர்வு” காணப்பட்டால் மட்டுமே பாலஸ்தீனிய அதிகாரம் காசா பகுதியில் மீண்டும் ஆட்சிக்கு வர முடியும் என்று அப்பாஸ் கூறினார்.

மேற்குக் கரையில் பாலஸ்தீனியர்களுக்கு எதிரான தீவிரவாத வன்முறையை நிறுத்த வேண்டியதன் அவசியம் குறித்தும் இருவரும் விவாதித்ததாக வெளியுறவுத்துறை செய்தித் தொடர்பாளர் மேத்யூ மில்லர் தெரிவித்தார்.

வெளியுறவுத்துறை செயலாளர் பிளிங்கன் சனிக்கிழமையன்று அரபு அதிகாரிகளின் போர்நிறுத்தத்திற்கான அழைப்புகளை நிராகரித்தார். .

மோதல்கள் பிராந்தியத்தில் பரவாமல் இருப்பதை உறுதிசெய்வதுடன், இஸ்ரேலின் நோக்கம் என்று கூறும் ஹமாஸை முழுமையாக அழித்த பிறகு காசாவை எவ்வாறு ஆளலாம் என்பது பற்றிய விவாதங்களை பிளிங்கன் தொடங்க முயற்சிக்கிறார்.

“பயனுள்ள மற்றும் புத்துயிர் பெற்ற பாலஸ்தீனிய அதிகாரம்” இறுதியில் காசாவை இயக்குவதற்கு மிகவும் அர்த்தமுள்ளதாக இருக்கும் என்று பரிந்துரைத்துள்ளார், ஆனால் மற்ற நாடுகளும் சர்வதேச நிறுவனங்களும் இடைக்கால பாதுகாப்பு மற்றும் நிர்வாகத்தில் பங்கு வகிக்கக்கூடும் என்று ஒப்புக்கொண்டார்.

இஸ்ரேலிய ஆக்கிரமிப்பு மேற்குக் கரையில் வரையறுக்கப்பட்ட சுய-ஆட்சியைப் பயன்படுத்தும் அப்பாஸின் பாலஸ்தீனிய அதிகாரம், ஒட்டுண்ணி, திறமையின்மை மற்றும் இஸ்ரேலுடன் பரவலாக வெறுக்கப்பட்ட பாதுகாப்பு ஒத்துழைப்பு ஏற்பாடுகள் ஆகியவற்றின் குற்றச்சாட்டுகளுக்கு மத்தியில் அதன் பிரபலம் குறைந்து வருகிறது. ஹமாஸின் தீவிர எதிர்ப்பாளரான 87 வயதான அப்பாஸ், வயதான மற்றும் நோய்வாய்ப்பட்ட நிலையில் அவருக்குப் பின் யார் வருவார்கள் என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை.

எகிப்து மற்றும் ஜோர்டானின் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் சனிக்கிழமையன்று பிளின்கனைச் சந்தித்த பின்னர் காசாவின் எதிர்காலத்தைப் பற்றி பேசுவது முன்கூட்டியே இருப்பதாகக் கூறினர், ஏனெனில் அவர்கள் 2.3 மில்லியன் குடியிருப்பாளர்களை மூழ்கடித்துள்ள மனிதாபிமான நெருக்கடியைத் தீர்க்க உடனடி போர்நிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுத்தனர்.

போர்நிறுத்தம் ஹமாஸை மீண்டும் ஒருங்கிணைக்க மட்டுமே அனுமதிக்கும் என்று பிளிங்கன் வாதிட்டார், ஆனால் காசாவிற்குள் தேவையான உதவிகளை விநியோகிக்க அனுமதிக்கும் இடம் சார்ந்த இடைநிறுத்தங்களுக்கு இஸ்ரேலை சம்மதிக்க வைக்க முயற்சிக்கிறது.

மோதல் தொடங்கியதில் இருந்து அப்பாஸுடனான பிளிங்கனின் இரண்டாவது சந்திப்பு, ஆனால் மேற்குக் கரையில் நடந்த முதல் சந்திப்பு. இது முன்கூட்டியே அறிவிக்கப்படவில்லை.

இஸ்ரேல் ஆக்கிரமித்துள்ள மேற்குக் கரையில் ஏற்கனவே இந்த ஆண்டு 15 ஆண்டுகளுக்கும் மேலான உச்சத்தில் உள்ள வன்முறை, போர் தொடங்கியதில் இருந்து மேலும் அதிகரித்தது, யூதக் குடியேற்றக்காரர்களை உள்ளடக்கிய பாலஸ்தீனியர்கள் மீதான 170 க்கும் மேற்பட்ட தாக்குதல்கள் ஐக்கிய நாடுகள் சபையால் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

“இது மோதலுக்குப் பிறகு மோசமடைந்து வரும் ஒரு தீவிரமான பிரச்சனையாகும்,” என்று பிளிங்கன் சனிக்கிழமையன்று அம்மானில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார், இதுபோன்ற வன்முறையில் ஈடுபடுபவர்கள் பொறுப்புக்கூற வேண்டும் என்று முந்தைய நாள் இஸ்ரேலிய அதிகாரிகளிடம் கூறினார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

‘மாலத்தீவிலிருந்து படைகளை வெளியேற்ற இந்தியா இணக்கம்’: ஜனாதிபதி முய்ஸு

Pagetamil

கணவன்- மனைவி தகராறினால் தரையிறக்கப்பட்ட விமானம்!

Pagetamil

பிரான்ஸ் கத்திக்குத்தில் சுற்றுலாப் பயணி பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸ் குண்டுவெடிப்பில் 4 பேர் பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸில் சக்தி வாய்ந்த நிலநடுக்கம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!