26 C
Jaffna
November 30, 2023
உலகம்

உடனடி போர்நிறுத்தத்துக்கு அமெரிக்காவை வலியுறுத்தும் அரபு நாடுகள்

காசாவில் இஸ்ரேலின் இராணுவத் தாக்குதலில் உடனடி போர்நிறுத்தத்தை வலியுறுத்தியுள்ள அரபு தலைவர்கள், அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஆண்டனி பிளிங்கனை இஸ்ரேலை சமாதானப்படுத்த அழுத்தம் கொடுத்தனர்.

சனிக்கிழமையன்று அம்மானில் நடந்த செய்தி மாநாட்டில், ஜோர்டான் மற்றும் எகிப்தின் வெளியுறவு அமைச்சர்கள், பிளிங்கனுடன் சேர்ந்து நின்று, ஆயிரக்கணக்கான பொதுமக்களின் மரணத்தை தற்காப்புக்காக நியாயப்படுத்த முடியாது என்று கூறி, போர் நிறுத்தத்திற்கு அழுத்தம் கொடுத்தனர்.

ஹமாஸ் எப்போது அழிக்கப்பட்டால், காஸாவிற்கு அடுத்து என்ன வரப்போகிறது என்பதைப் பற்றி ஆழமாக விவாதிக்க அவர்கள் மறுத்துவிட்டனர், விரோதத்தை நிறுத்துவதற்கான முயற்சியில் உடனடி கவனம் செலுத்த வேண்டும் என்று கூறினர்.

ஒக்டோபர் 7 ஆம் திகதி இஸ்ரேலும் ஹமாஸும் போரிட ஆரம்பித்த பின்னர், பிளிங்கன் மத்திய கிழக்கிற்கு தனது இரண்டாவது பயணத்தை மேற்கொண்டுள்ளார். காசாவில் இருந்து இஸ்ரேல் மீது ஹமாஸ் மேற்கொண்ட தாக்குதலில் 1,400 பேர் கொல்லப்பட்டனர், மேலும் 240 பேர் பிணைக் கைதிகளாகக் கைப்பற்றப்பட்டனர் என்று இஸ்ரேல் கூறுகிறது.

இதற்கு பதிலடியாக காசா மீது இஸ்ரேல் தாக்குதல் நடத்தி வருகிறது. இது பதிலடி என்ற அளவை கடந்து மனிதகுலத்துக்கு எதிரான குற்றமாக பரிணமித்துள்ளது. பொதுமக்களையும், குழந்தைகளையும் வேண்டுமென்றே இலக்கு வைத்து கொன்று வருகிறது.

காசாவில் உள்ள சுகாதார அதிகாரிகள், இஸ்ரேலிய தாக்குதல்களில் 9,250 க்கும் மேற்பட்ட பாலஸ்தீனியர்கள் கொல்லப்பட்டதாக அறிக்கையிட்டுள்ளனர்.

இஸ்ரேலிய இராணுவம் காசாவை வான், தரை வழியாக தாக்கி வருகிறது. காசாவுக்கு உணவு, குடிநீர், மின்சாரத்தை தடை செய்தது. இதனால் உணவு பற்றாக்குறை மற்றும் மருத்துவ சேவைகள் வீழ்ச்சியடைந்து வருகின்றன. தற்போது எகிப்து எல்லை வழியாக அவை குறைந்தளவில் வழங்கப்பட்டு வருகின்றன.

காஸாவில் அதிகரித்து வரும் சிவிலியன் இறப்புகளின் எண்ணிக்கை போர் நிறுத்தத்திற்கான சர்வதேச அழைப்புகளை தீவிரப்படுத்தியுள்ளது, ஆனால் இஸ்ரேலைப் போலவே வாஷிங்டனும் இதுவரை அவற்றை நிராகரித்துள்ளது, இஸ்ரேலை உள்ளூர் இடைநிறுத்தங்களை ஏற்கும்படி வற்புறுத்த முயன்றாலும் – இந்த யோசனையை இஸ்ரேலிய பிரதமர் பெஞ்சமின் நெதன்யாகு நிராகரித்தார். அவர் வெள்ளிக்கிழமை பிளிங்கனை சந்தித்தார்.

“இப்போது போர்நிறுத்தம் ஹமாஸை அப்படியே விட்டுவிடும், அது ஒக்டோபர் 7 அன்று செய்ததை மீண்டும் ஒருங்கிணைத்து மீண்டும் செய்ய முடியும்” என்று பிளிங்கன் கூறினார். “எந்த தேசமும், நாம் யாரும் அதை ஏற்றுக்கொள்ள மாட்டோம் … எனவே இஸ்ரேலின் உரிமை மற்றும் தன்னைத் தற்காத்துக் கொள்ள வேண்டிய கடமையை மீண்டும் உறுதிப்படுத்துவது முக்கியம்.”

பிளின்கன் முன்னதாக சவூதி, கத்தார், எமிரேட், எகிப்து மற்றும் ஜோர்டானிய வெளியுறவு அமைச்சர்கள் மற்றும் பாலஸ்தீனிய பிரதிநிதிகளை அம்மானில் சந்தித்தார். ஜோர்டானிய வெளியுறவு அமைச்சகம், கூட்டமானது உடனடி போர்நிறுத்தத்திற்கு அழைப்பு விடுக்கும் அரபு நிலைப்பாட்டை வலியுறுத்துவதாகவும், மனிதாபிமான உதவிகளை வழங்குதல் மற்றும் “பிராந்தியத்தின் பாதுகாப்பை அச்சுறுத்தும் ஆபத்தான சீரழிவை” முடிவுக்குக் கொண்டுவருவதற்கான வழிகளை வலியுறுத்தும் என்றும் கூறியது.

“சர்வதேச சமூகத்தின் பொறுப்பு எப்பொழுதும் விரோதத்தை நிறுத்துவதுதான், வன்முறையின் தொடர்ச்சியை ஊக்குவிப்பதல்ல” என்று எகிப்திய வெளியுறவு மந்திரி சமே ஷோக்ரி அதே செய்தியாளர் கூட்டத்தில் கூறினார்.

ஜோர்டானிய வெளியுறவு அமைச்சர் அய்மன் சஃபாடி, “எங்கள் முன்னுரிமைகளை நாம் நேராகப் பெற வேண்டும் என்று நான் நினைக்கிறேன். “இந்தப் போர் நிறுத்தப்படுவதை இப்போதே நாம் உறுதி செய்ய வேண்டும்,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

காசாவின் எதிர்காலம் குறித்து இஸ்ரேல், அரபு நாடுகள் மற்றும் சர்வதேச அமைப்புகளுடன் வாஷிங்டன் பேசி வருகிறது, ஆனால் ஷோக்ரி மற்றும் சஃபாடி இருவரும் அந்த உரையாடல்களை வெளிப்படையாக விவாதிக்க தயக்கம் காட்டி போர்நிறுத்தத்தின் அவசியத்தில் கவனம் செலுத்துவதை உறுதி செய்தனர்.

“அடுத்து என்ன நடக்கும் – காசாவில் என்ன நடக்கும் என்று எங்களுக்குத் தெரியாதபோது, ​​எப்படி பொழுதுபோக்க முடியும்,” சஃபாடி கூறினார்.

அரபு நாடுகளும் மோதல்கள் பிராந்தியத்தில் பரவும் அபாயத்தால் கவலையடைந்துள்ளன. லெபனானின் ஹெஸ்புல்லா மற்றும் ஈரானின் ஆதரவுடன் ஈராக்கிய ஷியா போராளிகள் இருவரும் ஒக்டோபர் 7 முதல் இஸ்ரேல் மீது தாக்குதல்களை ஆரம்பித்துள்ளனர், அதே நேரத்தில் தெஹ்ரான் ஆதரவு ஈராக்கிய ஷியா போராளிகள் ஈராக் மற்றும் சிரியாவில் உள்ள அமெரிக்கப் படைகள் மீது துப்பாக்கிச் சூடு நடத்தி வருகின்றனர்.

லெபனானின் தற்காலிகப் பிரதமர் நஜிப் மிகாட்டி, சனிக்கிழமையன்று ஜோர்டானில் பிளிங்கனுடனான சந்திப்பின் போது காஸாவில் போர் நிறுத்தத்தின் அவசரத் தேவையை வலியுறுத்தியதாக மிகாட்டியின் அலுவலகம் தெரிவித்துள்ளது. தெற்கு லெபனானில் “இஸ்ரேலிய ஆக்கிரமிப்பு” நிறுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் மிகாடி கூறினார்.

இஸ்ரேலில் வெள்ளிக்கிழமை பிளிங்கனுடனான சந்திப்பிற்குப் பிறகு, பிணைக் கைதிகளின் விடுதலையை உள்ளடக்காத தற்காலிக போர்நிறுத்தத்தை இஸ்ரேல் மறுத்துவிட்டதாக நெதன்யாகு கூறினார்.

மனிதாபிமான இடைநிறுத்தங்கள் குறித்து நெதன்யாகு மற்றும் அவரது போர் அமைச்சரவையுடன் வெள்ளிக்கிழமை பிளிங்கன் நடத்திய பேச்சுக்கள் மனிதாபிமான பொருட்களை காசாவுக்குள் அனுமதிப்பது பற்றியும் கவனம் செலுத்தியது.

மனிதாபிமான உதவிகளுக்கு இஸ்ரேல் ஆரம்பத்தில் மறுத்துவிட்டது, ஆனால் இறுதியில் மனந்திரும்பியது. ஒரு நாளைக்கு 100 க்கும் மேற்பட்ட உதவி டிரக்குகள் இப்போது காசாவுக்குள் செல்கின்றன. காசாவின் தேவையைப் பூர்த்தி செய்ய ஒரு நாளைக்கு 500-600 டிரக்குகள் தேவை என்று அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறுகின்றனர்.

காசாவிற்குள் உதவிகளை விநியோகிக்க அனுமதிக்கும் அதன் தாக்குதல்களில் தற்காலிக மற்றும் இருப்பிடம் சார்ந்த இடைநிறுத்தங்களை ஒப்புக்கொள்ள இஸ்ரேலை இப்போது அமெரிக்கா கேட்டுக்கொள்கிறது, ஆனால் ஹமாஸ் மீண்டும் ஒருங்கிணைத்து மீண்டும் வழங்குவதற்கு ஒப்புக்கொண்ட இடைநிறுத்தங்களைப் பயன்படுத்தும் என்று இஸ்ரேல் கவலை கொண்டுள்ளது.

மத்திய கிழக்கு மனிதாபிமான பிரச்சினைகளுக்கான அமெரிக்க சிறப்பு தூதர் டேவிட் சாட்டர்ஃபீல்ட், இஸ்ரேலின் கவலைகள் புரிந்துகொள்ளக்கூடியவை, ஆனால் இஸ்ரேல் குறிப்பிட்ட இடங்கள் அல்லது பாதைகளை குறிவைக்காது என்ற உத்தரவாதம் தேவைப்படுபவர்களுக்கு உதவி பெற “மூலோபாய கட்டாயம்” என்று பிளிங்கனுடன் பயணித்த செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

உக்ரைன் இராணுவ உளவுத்துறை தலைவரின் மனைவி நஞ்சூட்டப்பட்டதால் வைத்தியசாலையில் அனுமதி!

Pagetamil

அழகாயிருந்ததால் பயமாயிருந்தது: 15 வயது மூத்த மணப்பெண், குடும்பத்தை சுட்டுக்கொன்று தானும் தற்கொலை; திருமண நிகழ்வில் மணமகன் வெறிச்செயல்!

Pagetamil

அவுஸ்திரேலியாவில் பாலியல் பலாத்காரத்திற்குள்ளான 90 வயது மூதாட்டி பலி

Pagetamil

இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் கைதிகள் பரிமாற்றம்!

Pagetamil

இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் போர் நிறுத்தம் ஆரம்பம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!