28 C
Jaffna
December 5, 2023
உலகம்

ஹிஸ்புல்லாவுடன் ‘சோலிக்கு’ போகாதீர்கள்: இஸ்ரேலை இரகசியமாக எச்சரிக்கும் அமெரிக்கா!

பாலஸ்தீன போராளிக் குழுவான ஹமாஸுடனான இஸ்ரேலிய மோதல் காசாவிற்கு அப்பால் பரவாமல் இருப்பதை உறுதி செய்யும் முயற்சியில், லெபனானின் ஈரான் ஆதரவு போராளிகளான ஹிஸ்புல்லாவுக்கு எதிராக இராணுவ நடவடிக்கையை மேற்கொள்ள வேண்டாம் என்று அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடனின் நிர்வாகம் இஸ்ரேலை இரகசியமாக வலியுறுத்தி வருகிறது.

“ஒக்டோபர் 7 ஹமாஸ் தாக்குதலுக்குப் பிறகு ஹிஸ்புல்லாவால் அதன் வடக்கு எல்லையில் அதிகரித்த இலக்குக்கு இஸ்ரேல் பதிலளிக்க வேண்டும் என்பதை அமெரிக்கா அங்கீகரிக்கிறது” என்று இந்த விஷயத்தை நன்கு அறிந்த இரண்டு இஸ்ரேலிய அதிகாரிகளை மேற்கோளிட்டு இஸ்ரேலுல் ஊடகங்கள் தெரிவித்தன.

“ஆனால் லெபனான் குழுவின் தொடர்ச்சியான தாக்குதல்கள் மற்றும் காசாவில் இருந்து ஹமாஸின் தாக்குதலை இஸ்ரேல் எதிர்பார்க்கவில்லை என்ற உண்மை, மேலாதிக்கத்தை தக்கவைக்க ஹிஸ்புல்லாவுக்கு எதிரான போரை இஸ்ரேல் தொடங்க வேண்டுமா என்பது பற்றிய விவாதங்களை தீவிரப்படுத்த வழிவகுத்தது. ,” என்று இஸ்ரேலிய செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது.

அமெரிக்கா தனிப்பட்ட முறையில் மற்றும் பகிரங்கமாக ஹிஸ்புல்லா மற்றும் ஈரானுக்கு இஸ்ரேலின் வடக்குப் போர்முனையில் போரைத் திறக்க வேண்டாம் என்று எச்சரித்துள்ளது என்று அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

“ஹிஸ்புல்லா துப்பாக்கிச் சூட்டுக்கு இராணுவ பதில்களில் கவனமாக இருக்குமாறு இஸ்ரேலை அமெரிக்கா எச்சரித்துள்ளது, லெபனானில் இஸ்ரேலிய இராணுவத்தின் தவறு மிகப் பெரிய போரைத் தூண்டும் என்று எச்சரிக்கிறது.” என இஸ்ரேலிய அதிகாரிகள் கூறினர்.

“இஸ்ரேலுக்கு எதிராக ஹிஸ்புல்லா போரைத் தொடங்கினால், அதை எதிர்த்துப் போரிடுவதில் அமெரிக்க இராணுவம், இஸ்ரேல் இராணுவத்துடன் சேரும் என்று பிடன் அதிகாரிகள் சமீபத்திய நாட்களில் இஸ்ரேலுக்கு சுட்டிக்காட்டியுள்ளனர்.”

ஒக்டோபர் 7 அன்று ஹமாஸ் தாக்குதலுக்குப் பிறகு இஸ்ரேலிய இராணுவ நிலைகள் மற்றும் இஸ்ரேலிய நகரங்கள் மீது ஹிஸ்புல்லா டஜன் கணக்கான டாங்கி எதிர்ப்பு வழிகாட்டும் ஏவுகணைகள், ரொக்கெட்டுகள் மற்றும் மோட்டார்களை வீசியதாகவும், அதே நேரத்தில் இஸ்ரேலுக்குள் ஊடுருவ முயல்வதாகவும் இஸ்ரேல் தெரிவித்தது.

திங்களன்று, இஸ்ரேலிய பாதுகாப்புப் படைகள் ஹிஸ்புல்லா இஸ்ரேலுக்கு எதிராக தொடர்ந்து தாக்குதல்களை நடத்தினால் “கொடிய” பதிலடி கொடுக்கப்படும் என்று எச்சரித்தது.

லெபனான்-இஸ்ரேல் எல்லையில் இஸ்ரேலிய இலக்குகளுக்கு எதிராக போராளிகள் தனது நடவடிக்கைகளைத் தொடர்ந்ததால், இஸ்ரேல்-ஹமாஸ் போரில் ஹிஸ்புல்லா பங்கேற்கக்கூடும் என்று கடந்த வாரம் வெள்ளை மாளிகை கூறியது.

வெள்ளை மாளிகையின் தேசிய பாதுகாப்பு செய்தித் தொடர்பாளர் ஜோன் கிர்பி கூறினார்: “அவர்கள் ஒரு சக்திவாய்ந்த பயங்கரவாத குழு, அதைப் பற்றி எந்த கேள்வியும் இல்லை. நாங்கள் அவர்களை உன்னிப்பாக கவனிக்கிறோம். இஸ்ரேலியர்கள் அவர்களை உன்னிப்பாகக் கவனிக்கிறார்கள். இந்த மோதல் விரிவடைவதை நாங்கள் பார்க்க விரும்பவில்லை. ஹிஸ்புல்லா அத்தகைய முடிவை எடுப்பதை நாங்கள் பார்க்க விரும்பவில்லை.

நாங்கள் பிராந்தியத்தில் எங்கள் தேசிய பாதுகாப்பு நலன்களை மிகவும் தீவிரமாக எடுத்துக்கொள்கிறோம் என்பதை நான் மீண்டும் நினைவூட்டுகிறேன். நாங்கள் ஒரு விமானம் தாங்கி கப்பலை அங்கு நகர்த்தியதற்கு காரணம், இந்த மோதலை விரிவுபடுத்துவது ஒரு நல்ல யோசனை என்று நினைக்கும் ஹிஸ்புல்லா உட்பட வேறு எந்த தரப்புக்கும் ஒரு தடுப்பாகச் செயல்பட வேண்டும் என்பதாகும்“ என்றார்.

ஹிஸ்புல்லாஹ் இஸ்ரேலுக்கு எதிரான இரண்டாவது முனையைத் திறப்பது குறித்த கவலையே கப்பல்களை கிழக்கு மத்தியதரைக் கடலுக்கு நகர்த்துவதற்கான முக்கிய காரணம் என்று பாதுகாப்புத் துறையின் மூத்த அதிகாரி ஒருவர் அப்போது கூறினார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

‘மாலத்தீவிலிருந்து படைகளை வெளியேற்ற இந்தியா இணக்கம்’: ஜனாதிபதி முய்ஸு

Pagetamil

கணவன்- மனைவி தகராறினால் தரையிறக்கப்பட்ட விமானம்!

Pagetamil

பிரான்ஸ் கத்திக்குத்தில் சுற்றுலாப் பயணி பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸ் குண்டுவெடிப்பில் 4 பேர் பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸில் சக்தி வாய்ந்த நிலநடுக்கம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!