28.8 C
Jaffna
December 7, 2023
உலகம்

வெளியேற்ற காலக்கெடுவை எதிர்கொள்ளும் பாலஸ்தீனியர்கள்… தரைத்தாக்குதலுக்கு தயாராகும் இஸ்ரேல்

வடக்கு காசாவில் உள்ள 1 மில்லியனுக்கும் அதிகமான பாலஸ்தீனியர்கள் இன்று சனிக்கிழமைக்குள் தெற்கே தப்பிச் செல்லுமாறு இஸ்ரேல் காலக்கெடு விதித்துள்ளது.

மேலும் பிரதமர் பெஞ்சமின் நெதன்யாகு, தெற்கு இஸ்ரேல் முழுவதும் கடந்த வாரம் ஹமாஸ் தாக்குதல் நடத்தியதற்கு இஸ்ரேல் பதிலடி கொடுக்கத் தொடங்கியுள்ளதாக கூறினார்.

கடுமையான இஸ்ரேலிய குண்டுவீச்சுக்கு மத்தியில் சிக்கிய பாலஸ்தீனியர்கள் மின் தடை மற்றும் உணவு மற்றும் தண்ணீர் பற்றாக்குறையை எதிர்கொண்டதால், காஸாவில் மனிதாபிமான நெருக்கடி குறித்து பிராந்திய அரசாங்கங்களுடன் ஆலோசனைகள் நடந்து வருவதாக அமெரிக்க ஜனாதிபதி ஜோ பிடன் கூறினார்.

ஒரு வாரத்திற்கு முன்பு ஹமாஸை அழித்தொழிப்பதாக இஸ்ரேல் சபதம் செய்துள்ளது கடந்த சனிக்கிழமை ஹமாஸ் போராளிகள் 1,300 இஸ்ரேலியர்களைக் கொன்றனர். முக்கியமாக பொதுமக்கள், மற்றும் ஏராளமான பணயக்கைதிகளை பிடித்துச் சென்றனர்.

2.3 மில்லியன் பாலஸ்தீனியர்கள் வசிக்கும் காசா பகுதியை இஸ்ரேல் மொத்தமாக முற்றுகையிட்டதோடு, முன்னோடியில்லாத வகையில் வான்வழித் தாக்குதல்களை நடத்தியுள்ளது. இதில் 1,900 பேர் உயிரிழந்துள்ளதாக காசா அதிகாரிகள் தெரிவித்துள்ளனர்.

வடக்கு காசாவில் வசிக்கும் ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான மக்கள், எதிர்பார்க்கப்படும் தரைத் தாக்குதலுக்கு முன்னதாக, தெற்கே தப்பிச் செல்லுமாறு இஸ்ரேலிடம் இருந்து 24 மணிநேர அறிவிப்புப் பெற்றனர். ஹமாஸ் கடைசி சொட்டு இரத்தம் வரை போராடுவதாக கூறியதுடன், குடியிருப்பாளர்களை தங்கச் சொன்னது.

இஸ்ரேலிய இராணுவ செய்தித் தொடர்பாளர் ரியர் அட்மிரல் டேனியல் ஹகாரி, பாலஸ்தீனிய ரொக்கெட் குழுக்களைத் தாக்கவும், பணயக்கைதிகள் இருப்பிடம் பற்றிய தகவல்களை சேகரிக்கவும் டாங்கிகளுடன் துருப்புக்கள் சோதனைகளை மேற்கொண்டதாகக் கூறினார். நெருக்கடி தொடங்கியதிலிருந்து காசாவில் தரைப்படைகளின் முதல் அதிகாரப்பூர்வ கணக்கு இது.

வெள்ளிக்கிழமை தொலைக்காட்சியில் ஒளிபரப்பப்பட்ட ஒரு அரிய அறிக்கையில், “முன்னோடியில்லாத வலிமையுடன் நாங்கள் எங்கள் எதிரிகளைத் தாக்குகிறோம்” என்று நெதன்யாகு கூறினார். “இது ஆரம்பம் மட்டுமே என்பதை நான் வலியுறுத்துகிறேன்.”

இஸ்ரேலிய உத்தரவைத் தொடர்ந்து பல்லாயிரக்கணக்கான பாலஸ்தீனியர்கள் வடக்கு காசாவில் இருந்து தெற்கே சென்றதாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது, ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் கூற்றுப்படி, இந்த உத்தரவுக்கு முன்னர் விரோதம் காரணமாக 400,000 க்கும் மேற்பட்ட பாலஸ்தீனியர்கள் உள்நாட்டில் இடம்பெயர்ந்துள்ளனர்.

ஐக்கிய நாடுகள் சபையும் பிற அமைப்புகளும் பல மக்கள் வெளியேற நிர்ப்பந்திக்கப்பட்டால் பேரழிவு ஏற்படும் என்று எச்சரித்தது, மேலும் உதவி வழங்க முற்றுகையை நீக்க வேண்டும் என்று கூறியது.

“எங்களுக்கு காசா முழுவதும் உடனடி மனிதாபிமான அணுகல் தேவை, இதன் மூலம் தேவைப்படும் அனைவருக்கும் எரிபொருள், உணவு மற்றும் தண்ணீரைப் பெற முடியும். போர்களுக்குக் கூட விதிகள் உள்ளன,” என்று ஐ.நா பொதுச்செயலாளர் அன்டோனியோ குட்டரெஸ் வெள்ளிக்கிழமை தெரிவித்தார்.

பிலடெல்பியா கப்பல் முனையத்தில் ஆற்றிய உரையில் பிடென், மனிதாபிமான நெருக்கடியை நிவர்த்தி செய்வதே முதன்மையானது என்றார்.

இப்பகுதியில் உள்ள அமெரிக்க குழுக்கள், இஸ்ரேல், எகிப்து, ஜோர்டான், பிற அரபு அரசாங்கங்கள் மற்றும் ஐக்கிய நாடுகள் சபையுடன் இணைந்து செயல்படுவதாக அவர் கூறினார்.

“பெரும்பாலான பாலஸ்தீனியர்கள் ஹமாஸ் மற்றும் ஹமாஸின் பயங்கரமான தாக்குதல்களுடன் எந்த தொடர்பும் கொண்டிருக்கவில்லை,” என்று அவர் கூறினார். “இதன் விளைவாக அவர்களும் பாதிக்கப்படுகிறார்கள்.”

“காஸாவில் பொதுமக்களைச் சுற்றியுள்ள கயிறு இறுக்கப்படுகிறது. 24 மணி நேரத்திற்குள் 1.1 மில்லியன் மக்கள் அடர்த்தியான மக்கள்தொகை கொண்ட போர் மண்டலத்தை எப்படி நகர்த்துவார்கள்?“ என ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் உதவித் தலைவர் மார்ட்டின் கிரிஃபித்ஸ் சமூக ஊடகங்களில் எழுதினார்.

காசா பூமியில் மிகவும் நெரிசலான இடங்களில் ஒன்றாகும். இஸ்ரேலின் முற்றுகைக்கு கூடுதலாக, காசாவுடனான தனது எல்லையைத் திறக்கும் அழைப்புகளை எகிப்து எதிர்த்துள்ளது. அமெரிக்க பாதுகாப்பு செயலாளர் லாயிட் ஆஸ்டின் வெள்ளிக்கிழமை இஸ்ரேலிய பாதுகாப்பு அமைச்சர் யோவ் கேலண்டை சந்தித்தார். ஆஸ்டின் கூறுகையில், இஸ்ரேலுக்கு ராணுவ உதவி வருகிறது, ஆனால் இது பழிவாங்குவதற்கான நேரம் அல்ல, தீர்வுக்கான நேரம்.

“பாதை நீண்டதாக இருக்கும், ஆனால் இறுதியில் நாங்கள் வெற்றி பெறுவோம் என்று நான் உறுதியளிக்கிறேன்,” என்று கேலன்ட் கூறினார்.

பிளிங்கன் வெள்ளிக்கிழமை ஜோர்டானில் மன்னர் அப்துல்லாவையும், அப்பாஸையும் சந்தித்தார், பாலஸ்தீனிய அதிகாரம் இஸ்ரேலிய ஆக்கிரமிப்பு மேற்குக் கரையில் வரையறுக்கப்பட்ட சுய-ஆட்சியை நடைமுறைப்படுத்துகிறது, ஆனால் 2007 இல் காசாவின் கட்டுப்பாட்டை ஹமாஸிடம் இழந்தது. பிளிங்கன் பின்னர் கத்தாருக்கு பறந்தார்.

மேற்குக் கரையில், காசாவுக்கு ஆதரவான ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் இஸ்ரேலிய பாதுகாப்புப் படைகளுடன் துப்பாக்கிச் சண்டையில் ஈடுபட்டனர். 16 பேர் சுட்டுக் கொல்லப்பட்டதாக பாலஸ்தீன அதிகாரிகள் தெரிவித்தனர்.

லெபனானுடனான இஸ்ரேலின் வடக்கு எல்லை உட்பட, இந்த வார மோதல்கள் ஏற்கனவே 2006 ல் இருந்து மிகவும் கொடியதாக இருக்கும் போர்கள் பரவும் என்ற அச்சமும் உள்ளது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

‘மாலத்தீவிலிருந்து படைகளை வெளியேற்ற இந்தியா இணக்கம்’: ஜனாதிபதி முய்ஸு

Pagetamil

கணவன்- மனைவி தகராறினால் தரையிறக்கப்பட்ட விமானம்!

Pagetamil

பிரான்ஸ் கத்திக்குத்தில் சுற்றுலாப் பயணி பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸ் குண்டுவெடிப்பில் 4 பேர் பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸில் சக்தி வாய்ந்த நிலநடுக்கம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!