29.5 C
Jaffna
March 27, 2023
உலகம் முக்கியச் செய்திகள்

அமெரிக்க ட்ரோன்- ரஷ்ய ஜெட் விமானங்கள் நடுவானில் மோதிய சம்பவம்: வீடியோவை வெளியிட்டது அமெரிக்கா!

இந்த வார தொடக்கத்தில் கருங்கடலில் அமெரிக்க கண்காணிப்பு ட்ரோன், ரஷ்ய போர் விமானம் சம்பந்தப்பட்ட காட்சிகளை அமெரிக்க இராணுவத்தின் ஐரோப்பிய கட்டளை வியாழக்கிழமை (மார்ச் 16) வெளியிட்டது.

ரஷ்ய Su-27 போர் விமானம் ஒரு அமெரிக்க MQ-9 ரீப்பர் ட்ரோனை இடித்து வீழ்த்தியதாக அமெரிக்க இராணுவம் கூறியது. இது ஒரு “பொறுப்பற்ற” சம்பவம் என்றும் கூறியது.

அமெரிக்க விமானப்படையின் ஐரோப்பா மற்றும் ஆப்பிரிக்கா  தளபதியான  ஜெனரல் ஜேம்ஸ் ஹெக்கர் கூறுகையில், “எங்கள் MQ-9 விமானம் சர்வதேச வான்வெளியில் வழக்கமான செயல்பாடுகளை நடத்திக் கொண்டிருந்தபோது, ரஷ்ய விமானம் இடைமறித்து மோதியதில் விபத்து ஏற்பட்டது. MQ-9 முழுமையாக இழக்கப்பட்டது“ என்றார்.

பென்டகன் வெளியிட்டுள்ள வீடியோவில், ரஷ்யாவின் தாக்குதல் ஜெட் விமானமொன்று, அமெரிக்க இராணுவ ஆளில்லா விமானத்திற்கு மிக அருகில் வந்து அதன் அருகே எரிபொருளைக் கொட்டுவதைக் காணலாம். ரஷ்ய விமானம் இடைமறிக்கும் போது ப்ரொப்பல்லரை சேதப்படுத்தியதாக அமெரிக்கா கூறியது.

சுமார் 40 வினாடிகள் கொண்ட எடிட் செய்யப்பட்ட இந்த வீடியோவில், Su-27 போர் விமானம் MQ-9 ட்ரோனின் பின்புறத்தை நெருங்கி அதன் அருகே எரிபொருளைக் கொட்டுவதைக் காட்டுகிறது. ட்ரோனின் கமராக்களின் திறனை இல்லாமல் செய்ய இந்த நடவடிக்கை மேற்கொள்ளப்பட்டதாக அமெரிக்க அதிகாரிகள் கூறினர்.

இதேவேளை, தமது ஜெட் விமானங்கள் பொறுப்பற்ற முறையில் செயற்பட்டதாக அமெரிக்கா சுமத்தியுள்ள குற்றச்சாட்டை ரஷ்யா மறுத்துள்ளது. கிரிமியாவிற்கு அருகிலுள்ள ரஷ்ய வான்வெளிக்கு அருகில் “ஆத்திரமூட்டும் வகையில்” பறந்து “கூர்மையான சூழ்ச்சிகளை” செய்த பின்னர் ட்ரோன் விபத்துக்குள்ளானது என்று ரஷ்யா கூறியது.

இந்த விவகாரம் இரு நாடுகளிற்குமிடையில் பதற்றத்தை தூண்டியதையடுத்து, அமெரிக்க பாதுகாப்பு செயலாளர் லாயிட் ஆஸ்டின் மற்றும் கூட்டுப் படைத்தளபதி ஜெனரல் மார்க் மில்லே ஆகியோர் புதன்கிழமை ரஷ்யாவின் பாதுகாப்பு அமைச்சர் செர்ஜி ஷோய்கு மற்றும் ரஷ்ய கூட்டுப்படைத் தளபதி ஜெனரல் வலேரி ஜெராசிமோவ் ஆகியோரிடம் இந்த சம்பவம் குறித்து பேசினர்.

கிரிமியாவின் கடற்கரைக்கு அருகே அமெரிக்க ட்ரோன் விமானங்கள் “இயற்கையில் ஆத்திரமூட்டும் வகையில் இருந்தன” மற்றும் “கருங்கடல் மண்டலத்தில் ஒரு விரிவாக்கத்திற்கு” வழிவகுக்கும் என்று செர்ஜி ஷோய்கு  கூறியதாக அமைச்சக அறிக்கை கூறியது.

ரஷ்ய பாதுகாப்பு அமைச்சகம் வெளியிட்ட அறிக்கையில், ஆஸ்டினுடனான பேச்சில், உக்ரைன் இராணுவ நடவடிக்கைகளின் காரணமாக கிரெம்ளின் விதித்த விமானக் கட்டுப்பாடுகளை புறக்கணிப்பதன் மூலம் இந்த சம்பவத்தை அமெரிக்கா தூண்டிவிட்டதாக குற்றம் சாட்டியது.

“ரஷ்ய கூட்டமைப்பின் நலன்களுக்கு எதிராக உளவுத்துறை நடவடிக்கைகள் தீவிரப்படுத்தப்படுவதை” ரஷ்யாவும் குற்றம் சாட்டியது.

இத்தகைய அமெரிக்க நடவடிக்கைகள் “கருங்கடல் பகுதியில் நிலைமையை அதிகரிப்பதில் நிறைந்துள்ளது” என்று அமைச்சகம் கூறியது, ரஷ்யா “எல்லா ஆத்திரமூட்டல்களுக்கும் பதிலளிக்கும்” என்று எச்சரித்தது.

அமெரிக்க கூட்டுப் படைத் தலைவர்களின் தலைவர் ஜெனரல் மார்க் மில்லி புதன்கிழமை கூறினார்: “சமீபத்தில் ஒரு நடத்தை முறை உள்ளது, அங்கு ரஷ்யர்களால் இன்னும் கொஞ்சம் ஆக்ரோஷமான நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்பட்டு வருகின்றன.”

ரஷ்ய விமானிகள் ட்ரோனைத் தாக்க நினைத்தார்களா என்பது தெளிவாகத் தெரியவில்லை என்று ஜெனரல் மில்லி மேலும் கூறினார். ஆனால், கடந்த ஆண்டு பெப்ரவரியில் உக்ரைன் போர் தொடங்கிய பின்னர் உலகின் முன்னணி அணுசக்தி நாடுகளுக்கு இடையே நடந்த முதல் நேரடி சந்திப்பாக இந்த சம்பவம் பார்க்கப்பட்டது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

‘கச்சதீவு தேவாலயத்தில் மிகுந்த பக்தியுடன் கடற்படையினர் சடங்குகள் செய்து வருகிறார்கள்’: புத்தர் சிலைக்கு கடற்படை புது விளக்கம்!

Pagetamil

ரஷ்ய அணுஆயுதங்கள் பெலாரஸிலும் நிலைநிறுத்தப்படும்!

Pagetamil

சிறை தண்டனையின் எதிரொலி: எம்.பி பதவியை இழந்தார் ராகுல் காந்தி

Pagetamil

சிரியாவில் அமெரிக்க தளம் மீது ஆளில்லா விமானத் தாக்குதல்: அமெரிக்கா பதில் தாக்குதல்!

Pagetamil

கனடாவில் 1 வருடத்தில் 10 இலட்சம் புதிய குடிமக்கள்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!