29.5 C
Jaffna
March 27, 2023
உலகம்

பாகிஸ்தான் மசூதி தாக்குதல்: பொலிஸ்காரர் போல வந்த தீவிரவாதி (CCTV)

பாகிஸ்தானின் பெஷாவர் போலீஸ் லைன்ஸ் பகுதியில் உள்ள ஒரு மசூதியில் நடந்த தற்கொலைத் தாக்குதலின் பின்னணியில் உள்ள பயங்கரவாத வலைப்பின்னலை கண்டறிந்துள்ளதாகவும், அதனை போலீசார் முழுமையாக அழிப்பார்கள் என்றும் கைபர் பக்துன்க்வா காவல்துறைத் தலைவர் மோசம் ஜா அன்சாரி வியாழனன்று கூறினார், குண்டுதாரி “போலீஸ் சீருடையில் இருந்ததை” வெளிப்படுத்தினார்.

ஜனவரி 30 அன்று, பெஷாவரின் சிவப்பு மண்டலப் பகுதியில் உள்ள ஒரு மசூதியில் ஒரு சக்திவாய்ந்த வெடிப்பு ஏற்பட்டது, அங்கு 300 முதல் 400 பேர் – பெரும்பாலும் போலீஸார் – பிரார்த்தனைக்காக கூடினர். இந்த தற்கொலை குண்டுவெடிப்பில் பிரார்த்தனை மண்டபத்தின் சுவர் மற்றும் உள் கூரை ஆகியவை வெடித்து சிதறி 101 பேர் உயிரிழந்தனர்.

இந்த தாக்குதலுக்கு சட்டவிரோதமான தெஹ்ரீக்-இ-தலிபான் பாகிஸ்தான் (TTP) பொறுப்பேற்றுள்ளது. அது பின்னர் அதிலிருந்து விலகிக் கொண்டது, ஆனால் இது சட்டவிரோதக் குழுவின் சில உள்ளூர் பிரிவினரின் கைவேலையாக இருக்கலாம் என்று முந்தைய ஆதாரங்கள் சுட்டிக்காட்டின.

விசாரணையின் நிலை பற்றிப் பேசிய காவல்துறைத் தலைவர் மோசம் ஜா அன்சாரி தெரிவித்தவை வருமாறு-

குண்டுவெடிப்பு நடந்த இடத்தில் இருந்து போலீசார் போல்ஸ்களை கண்டுபிடித்ததாகக் கூறினார்.  தற்கொலை ஜாக்கெட்டில் அவை பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன.

தற்கொலை குண்டுதாரி போலீஸ் சீருடையில் மோட்டார் சைக்கிளில் போலீஸ் லைன்களுக்குள் நுழைந்தார்.

போலீஸ் காவலர்கள் அவரைச் சோதனை செய்யவில்லை, ஏனென்றால் அவர் ‘தங்களுடையவர்’ என்று அவர்கள் நினைத்தார்கள்.

குண்டுவெடிப்பில் 12-16 கிலோ டிஎன்டி பயன்படுத்தப்பட்டது

“இது ஒரு தற்கொலை குண்டுதாரி, நாங்கள் அவரை கண்டுபிடித்தோம். கைபர் சாலையில் இருந்து போலீஸ் லைன்ஸ் வரை அவர் நகர்ந்த சிசிடிவி காட்சிகளை நாங்கள் பெற்றுள்ளோம். பின்னர் அவர் தனது மோட்டார் சைக்கிளை ஒரு பக்கத்தில் நிறுத்தினார் சீருடை மற்றும் முகமூடி மற்றும் ஹெல்மெட் அணிந்திருந்தார்,” என்று  வெளிப்படுத்தினார்.

குண்டுவெடிப்பு நடந்த இடத்தில் இருந்து போலீசார் கண்டெடுத்த துண்டிக்கப்பட்ட தலை தாக்குதல் நடத்தியவரின் தலைதான் என்பதையும் அவர் உறுதிப்படுத்தினார்.

போலீஸ் லைன்ஸின் நுழைவாயிலில் இருந்த காவலர்கள் “தாக்குதல் நடத்தியவரைச் சரிபார்க்கத் தவறிவிட்டனர், ஏனெனில் அவர் பொலிஸ்காரர்கள் என்று நினைத்தார்கள்” என்று அன்சாரி கூறினார்.

“பிற்பகல் 12:37 மணிக்கு, தாக்குதல் நடத்தியவர் மோட்டார் சைக்கிளில் பிரதான வாயிலில் நுழைந்து, உள்ளே வந்து, ஒரு கான்ஸ்டபிளிடம் பேசி, மசூதி எங்கே என்று கேட்டார். இதன் பொருள் தாக்குபவர் அந்த பகுதியைப் பற்றி அறிந்திருக்கவில்லை. அவருக்கு ஒரு இலக்கு கொடுக்கப்பட்டது மற்றும் அவருக்குப் பின்னால் ஒரு முழு நெட்வொர்க் உள்ளது … அவர் ஒரு தனி ஓநாய் அல்ல, ”என்று அன்சாரி கூறினார்.

தாக்குதல் நடத்தியவரின் மோட்டார் சைக்கிளையும் பொலிஸார் கண்டுபிடித்துள்ளதாக அவர் மேலும் தெரிவித்தார். “விசாரணை என்பது நேரம் தேவைப்படும் ஒரு செயல்முறையாகும், நாங்கள் அதை விடாமுயற்சியுடன் செய்கிறோம், ஆனால் அதற்கு கொஞ்சம் பொறுமை தேவைப்படும்.”

செய்தியாளர் சந்திப்பின் போது ஒரு கட்டத்தில், குண்டுவெடிப்பில் 10-12 கிலோ டிஎன்டி என்ற உயர் வெடிமருந்து பயன்படுத்தப்பட்டதாக அன்சாரி தெரிவித்தார். வெடிபொருள் மற்றும் வயதான கட்டிடத்தின் கலவையானது அதிக இறப்பு எண்ணிக்கைக்கு பங்களித்தது.

“பெஷாவர் போலீஸ் லைன்ஸில் உள்ள 50 ஆண்டுகள் பழமையான மசூதியில் தூண்கள் இல்லை… அதனால் வெடிகுண்டு வெடித்தபோது, சுவர்களும் கூரையும் இடிந்து விழுந்தன” என்றார்.

தாக்குதல் வலையமைப்பு அடையாளம் காணப்பட்டதாகவும், அதை அழிப்பதாகவும் அவர் குறிப்பிட்டார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

ரஷ்ய அணுஆயுதங்கள் பெலாரஸிலும் நிலைநிறுத்தப்படும்!

Pagetamil

சிரியாவில் அமெரிக்க தளம் மீது ஆளில்லா விமானத் தாக்குதல்: அமெரிக்கா பதில் தாக்குதல்!

Pagetamil

கனடாவில் 1 வருடத்தில் 10 இலட்சம் புதிய குடிமக்கள்

Pagetamil

உக்ரைனுக்கு யுரேனியம் வெடிபொருட்களை வழங்குகிறது இங்கிலாந்து: அபாய கட்டத்துக்கு நகரும் உக்ரைன் போர்!

Pagetamil

உக்ரைன் மீள் கட்டமைப்புக்கு 411 பில்லியன் டொலர் தேவை

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!