29.5 C
Jaffna
March 27, 2023
உலகம்

அமெரிக்க அணு ஆயுத ஏவுதளம், கனடாவின் மீது பறந்த சீனாவின் உளவு பலூன்

தங்களது அணு ஆயுத ஏவுதளத்தின் மீது சீன ‘உளவு’ பலூன் காணப்பட்டதாக அமெரிக்கா தெரிவித்துள்ளது.

இதுகுறித்து பென்டகன் செய்தித் தொடர்பாளர் பிரிகேடியர் ஜெனரல் பேட்ரிக் ரைடர் வெள்ளிக்கிழமை செய்தியாளர்களிடம் கூறுகையில், “அமெரிக்காவின் கண்டத்தில் உள்ள ஒரு உயரமான கண்காணிப்பு பலூனை அமெரிக்க அரசாங்கம் கண்டுபிடித்து இப்போது கண்காணித்து வருகிறது.

மோண்டானாவில் உள்ள அணுசக்தி எவுதளத்தில் சீனாவின் உளவு பலூன் ஒன்று பறந்து வருவதைக் கண்டோம். நிச்சயம் அது ரகசியமான தகவல்களை சேகரிப்பதற்காக வந்ததாக நாங்கள் நம்புகிறோம். மக்களின் பாதுகாப்புக்காக அந்த பலுனை நாங்கள் சுடவில்லை. பலுனை தொடர்ந்து கண்காணித்து வருகிறோம். ” என்று தெரிவித்தார்.

“பலூன் தற்போது வணிக ரீதியான விமானப் போக்குவரத்திற்கு மேல் உயரத்தில் பயணிக்கிறது மற்றும் தரையில் உள்ள மக்களுக்கு இராணுவ அல்லது உடல்ரீதியான அச்சுறுத்தலை வழங்காது.” என்றார்.

அமெரிக்க அதிகாரிகள் பலூன் தகவல்களைச் சேகரிப்பதற்காக முக்கியமான இடங்களுக்கு மேல் பறந்ததாகக் கூறினர். மோன்டானா மாநிலத்தின் மீது அதை சுட்டு வீழ்த்துவதற்கு இராணுவத் தலைவர்கள் முடிவு செய்ததாக செய்திகள் உள்ளன.

மோன்டானாவில் மால்ம்ஸ்ட்ராம் விமானப்படை தளம் உள்ளது, அங்கு அணுசக்தி திறன் கொண்ட மினிட்மேன் III உட்பட கண்டம் விட்டு கண்டம் பாயும் ஏவுகணைகளும் உள்ளன.

அமெரிக்க பாதுகாப்புத் துறை வெளியிட்ட அறிவிப்பில், “இம்மாதிரியான பலூன்கள் கடந்த காலங்களிலும் காணப்பட்டன. ஆனால் அவை அமெரிக்காவின் முக்கிய தகவல்களை சேகரிக்கவில்லை என்பதை உறுதிப்படுத்த நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டுள்ளது” என்று தெரிவித்துள்ளது.

அமெரிக்காவின் குற்றச்சாட்டுக்களின் உண்மைகளை சரிபார்த்து வருவதாக சீனா கூறியுள்ளது.

சீன வெளியுறவு அமைச்சக செய்தித் தொடர்பாளர் மாவோ நிங் ஒரு வழக்கமான மாநாட்டில், “உண்மைகள் தெளிவாக இருக்கும் வரை, யூகங்களை உருவாக்குவது மற்றும் சிக்கலை உயர்த்துவது அதை சரியாக தீர்க்க உதவாது” என்று கூறினார்.

“சீனாவும் அமெரிக்காவும் செயற்கைக்கோள்களைப் பயன்படுத்தி ஒருவரையொருவர் உளவு பார்ப்பது எங்களுக்குத் தெரியும். கடந்த ஆண்டுகளில், சீனா தனது செயற்கைக்கோள் ஆயுதக் களஞ்சியத்தை 250ல் இருந்து 500 ஆக விரிவுபடுத்தியுள்ளது. மேலும் இந்த கண்காணிப்பு பலூனால் செயற்கைக்கோள்கள் ஏற்கனவே அறிந்திராத எந்த தகவலையும் பெறுவது சாத்தியமில்லை“ என்று நிபுணர்கள் கூறி வருகின்றனர்.

இந்த பலூனின் பறப்பு பாதையானது பல முக்கியமான தளங்களை கண்காணிக்க முடியும் என்று ஒரு அதிகாரி கூறினார், ஆனால் விவரங்களைத் தெரிவிக்கவில்லை.

மற்றொரு அமெரிக்க அதிகாரி கூறுகையில், இந்த பலூன் அமெரிக்காவிற்குள் நுழைவதற்கு முன்பு அலூடியன் தீவுகள் மற்றும் கனடாவிற்கு அருகில் கண்காணிக்கப்பட்டது.

பின்னர் ஒரு அறிக்கையில், கனடாவின் தேசிய பாதுகாப்பு அமைச்சகம், ஒரு உயரமான கண்காணிப்பு பலூன் கண்டறியப்பட்டதை உறுதிப்படுத்தியது.அதன் இயக்கங்கள் அமெரிக்காவுடனான இருநாட்டு இராணுவக் கட்டளையான NORAD ஆல் “தீவிரமாக கண்காணிக்கப்படுகிறது”.

“கனடியர்கள் பாதுகாப்பாக உள்ளனர் மற்றும் கனடா தனது வான்வெளியின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய நடவடிக்கை எடுத்து வருகிறது” என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

ரஷ்ய அணுஆயுதங்கள் பெலாரஸிலும் நிலைநிறுத்தப்படும்!

Pagetamil

சிரியாவில் அமெரிக்க தளம் மீது ஆளில்லா விமானத் தாக்குதல்: அமெரிக்கா பதில் தாக்குதல்!

Pagetamil

கனடாவில் 1 வருடத்தில் 10 இலட்சம் புதிய குடிமக்கள்

Pagetamil

உக்ரைனுக்கு யுரேனியம் வெடிபொருட்களை வழங்குகிறது இங்கிலாந்து: அபாய கட்டத்துக்கு நகரும் உக்ரைன் போர்!

Pagetamil

உக்ரைன் மீள் கட்டமைப்புக்கு 411 பில்லியன் டொலர் தேவை

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!