28 C
Jaffna
December 5, 2023
உலகம்

அமெரிக்கா-ரஷ்யா கைதிகள் பரிமாற்றம்: கூடைபந்து வீராங்கணை பிரிட்னி க்ரைனருக்கு ஈடாக மரணத்தின் வியாபாரி விடுதலை!

அமெரிக்காவும், ரஷ்யாவும் மேற்கொண்டுள்ள கைதிகள் பரிமாற்றத்தில் அமெரிக்க கூடைப்பந்து நட்சத்திரம் பிரிட்னி க்ரைனர், ரஷ்யாவின் முன்னாள் ஆயுத வியாபாரி விக்டர் பௌட்டிற்கு ஆகியோர் இரண்டு நாடுகளாலும் பரிமாறப்பட்டுள்ளனர்.

உக்ரைன் மீதான ரஷ்யாவின் பெப்ரவரி ஆக்கிரமிப்பை அடுத்து இரு நாடுகளுக்கும் இடையே அதிக பதட்டங்கள் நிலவிய நேரத்தில் பல மாதங்கள் நீடித்த பேச்சுகளுக்குப் பிறகு இந்த பரிமாற்றம் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது.

அரபு எமிரேட்ஸில் உள்ள அபுதாபியின் விமான நிலையத்தில் பரிமாற்றம் நடந்தது.

“அவர் பாதுகாப்பாக இருக்கிறார், அவர் ஒரு விமானத்தில் இருக்கிறார், அவர் ரஷ்யாவில் அநியாயமாக தடுத்து வைக்கப்பட்டு, சகிக்க முடியாத சூழ்நிலையில் பல மாதங்களுக்குப் பிறகு வீட்டிற்குச் செல்கிறார்” என்று பிடன் வெள்ளை மாளிகையில் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார், அடுத்த 24 மணி நேரத்திற்குள் அவர் வருவார் என்று கூறினார். “நாங்கள் நீண்ட நாட்களாக உழைத்த நாள் இது. நாங்கள் அவரை விடுதலை செய்ய வலியுறுத்துவதை நிறுத்தவே இல்லை“ என்றார்.

ரஷ்யாவில் இருந்த முன்னாள் அமெரிக்க கடற்கடை வீரர் பால் வீலனையும் விடுவிக்க பிடன் மேற்கொண்ட முயற்சியை ரஷ்யா நிராகரித்தது. பிடனை க்ரைனரை மட்டுமே வெளியேற்றுவதைத் தேர்வுசெய்ய கட்டாயப்படுத்தியது. அவர் தனது அறிவிப்பில், விவரங்களை வழங்காமல், ரஷ்யர்கள் வீலனின் வழக்கை வித்தியாசமாக நடத்தினார்கள் என்று கூறினார்.

“எங்களுக்கு முன் உள்ள தேர்வு ஒன்று அல்லது எதுவுமில்லை” என்று அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை செயலர் ஆண்டனி பிளிங்கன் CBS செய்தியிடம் தெரிவித்தார். “குறைந்த பட்சம் பிரிட்னியை இப்போது வீட்டிற்கு அழைத்து வருவது முக்கியம் என்றும், பாலை மீட்டெடுப்பதில் தொடர்ந்து பணியாற்றுவதும் முக்கியம் என்று ஜனாதிபதி முடிவு செய்தார்.”

இரண்டு முறை ஒலிம்பிக்கில் தங்கப் பதக்கம் வென்ற கிரைனர் (32) பெப்ரவரி 17 அன்று மாஸ்கோ விமான நிலையத்தில் ரஷ்யாவில் தடைசெய்யப்பட்ட கஞ்சா எண்ணெயுடன் கைது செய்யப்பட்டார்.  அவருக்கு ஓகஸ்ட் 4 அன்று ஒன்பது ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்டது.

2012 ஆம் ஆண்டு அமெரிக்க நீதிமன்றத்தால் ஆயுத வியாபாரம் தொடர்பான குற்றச்சாட்டின் பேரில் 25 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்பட்ட ரஷ்ய குடிமகன் விக்டர் பௌட் (55) என்பவருக்கு ஈடாக கிரைனரை பரிமாற்றம் செய்ததாக ரஷ்ய வெளியுறவு அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

அவரை மரணத்தின் வியாபாரியென அழைப்பதுண்டு.

ஏறக்குறைய இரண்டு தசாப்தங்களாக, போட் உலகின் மிகவும் மோசமான ஆயுத வியாபாரியென அமெரிக்கா கூறியது. ஆபிரிக்கா, ஆசியா மற்றும் தென் அமெரிக்காவில் உள்ள முரட்டு அரசுகள், கிளர்ச்சிக் குழுக்கள் மற்றும் போர்வீரர்களுக்கு ஆயுதங்களை விற்றார்.

பௌட் ரஷ்ய தொலைக்காட்சியில் கருத்து தெரிவிக்கையில், “என்ன நடக்கும் என்று எனக்கு முன்பே சொல்லப்படவில்லை. நள்ளிரவில் அவர்கள் என்னை வெறுமனே எழுப்பி, ‘உங்கள் பொருட்களை ஒன்றாகச் எடுத்துக்கொள்ளுங்கள்’ என்று சொன்னார்கள்,” என்று அவர் கூறினார்.

படையெடுப்பிற்குப் பின்னர் வாஷிங்டனுக்கும் மாஸ்கோவிற்கும் இடையிலான ஒத்துழைப்பின் உயர்மட்ட மற்றும் அரிதான உதாரணம் இந்த இடமாற்றம். ஏப்ரல் மாதம் முன்னாள் அமெரிக்க மரைன் ட்ரெவர் ரீட் மற்றும் ரஷ்ய விமானி கான்ஸ்டான்டின் யாரோஷென்கோவை இரு நாடுகளும் கைதிகளை மாற்றிக்கொண்டன.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

‘மாலத்தீவிலிருந்து படைகளை வெளியேற்ற இந்தியா இணக்கம்’: ஜனாதிபதி முய்ஸு

Pagetamil

கணவன்- மனைவி தகராறினால் தரையிறக்கப்பட்ட விமானம்!

Pagetamil

பிரான்ஸ் கத்திக்குத்தில் சுற்றுலாப் பயணி பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸ் குண்டுவெடிப்பில் 4 பேர் பலி

Pagetamil

பிலிப்பைன்ஸில் சக்தி வாய்ந்த நிலநடுக்கம்

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!