28 C
Jaffna
December 5, 2023
முக்கியச் செய்திகள்

2.9 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர் நிதியுதவிக்கான பணியாளர் மட்ட உடன்பாட்டை இலங்கை- சர்வதேச நாணய நிதியம் எட்டின!

சர்வதேச நாணய நிதியமும்   இலங்கை அதிகாரிகளும் சுமார் 2.9 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர் பெறுமதியான விரிவாக்கப்பட்ட நிதி வசதியின் (EFF) கீழ் 48 மாத ஏற்பாட்டுடன் இலங்கையின் பொருளாதார கொள்கைகளை ஆதரிப்பதற்கான பணியாளர் மட்ட உடன்பாட்டை எட்டியுள்ளதாக சர்வதேச நாணய நிதியம்  தெரிவித்துள்ளது.

சர்வதேச நாணய நிதியம்  வெளியிட்டுள்ள முழு அறிக்கை பின்வருமாறு-

Peter Breuer மற்றும் Masahiro Nozaki தலைமையிலான IMF பணியானது, இலங்கைக்கான IMF ஆதரவு மற்றும் அதிகாரிகளின் விரிவான பொருளாதார சீர்திருத்தத் திட்டம் பற்றிய விவாதங்களைத் தொடர, ஆகஸ்ட் 24 முதல் செப்டம்பர் 1, 2022 வரை கொழும்புக்கு விஜயம் செய்தது.

பணியின் முடிவில், மெசர்ஸ் ப்ரூயர் மற்றும் நோசாகி பின்வரும் அறிக்கையை வெளியிட்டனர்:

“அதிகாரிகளின் பொருளாதார சரிசெய்தல் மற்றும் சீர்திருத்தக் கொள்கைகளை ஆதரிப்பதற்காக இலங்கை அதிகாரிகளும் IMF குழுவும் ஊழியர்கள் அளவிலான உடன்பாட்டை எட்டியுள்ளது. புதிய 48 மாத விரிவாக்கப்பட்ட நிதி வசதியுடன் (EFF) சுமார் SDR 2.2 பில்லியன் (அமெரிக்காவிற்கு சமமான அணுகல்) $2.9 பில்லியன்).

“புதிய EFF ஏற்பாடு, நிதி ஸ்திரத்தன்மையைப் பாதுகாத்தல், ஊழல் பாதிப்புகளைக் குறைத்தல் மற்றும் இலங்கையின் வளர்ச்சித் திறனைத் திறக்கும் அதே வேளையில், பொருளாதார ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் கடன் நிலைத்தன்மையை மீட்டெடுப்பதற்கான இலங்கையின் திட்டத்திற்கு ஆதரவளிக்கும். இந்த உடன்படிக்கையானது IMF நிர்வாகம் மற்றும் நிர்வாக சபையின் ஒப்புதலுக்கு உட்பட்டது, முந்தைய நடவடிக்கைகளை அதிகாரிகள் செயல்படுத்துதல் மற்றும் இலங்கையின் உத்தியோகபூர்வ கடனாளர்களிடமிருந்து நிதி உறுதிமொழிகளைப் பெறுதல் மற்றும் ஒரு கூட்டு முயற்சியை அடைவதற்கான நல்ல நம்பிக்கையின் அடிப்படையில். தனியார் கடனாளிகளுடன் ஒப்பந்தம். இலங்கையின் கடனாளிகளிடமிருந்து கடன் நிவாரணம் மற்றும் பலதரப்பு பங்காளிகளிடமிருந்து கூடுதல் நிதியுதவி ஆகியவை கடன் நிலைத்தன்மை மற்றும் நெருக்கமான நிதி இடைவெளிகளை உறுதிப்படுத்த உதவும்.

“இலங்கை கடுமையான நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ளது. போதுமான வெளிப்புற இடையகங்கள் மற்றும் நீடிக்க முடியாத பொதுக் கடன் மாறும் தன்மை காரணமாக பாதிப்புகள் அதிகரித்துள்ளன. ஏப்ரல் மாதக் கடன் தடைக்காலம், இலங்கையின் வெளிநாட்டுக் கடமைகளைத் தவறச் செய்ய வழிவகுத்தது, மேலும் முக்கியமான குறைந்த அளவிலான வெளிநாட்டு இருப்புக்கள் எரிபொருள் உட்பட அத்தியாவசியப் பொருட்களை இறக்குமதி செய்வதைத் தடுத்து, பொருளாதார நடவடிக்கைகளுக்கு மேலும் இடையூறு ஏற்படுத்தியது. 2022 ஆம் ஆண்டில் பொருளாதாரம் 8.7 சதவிகிதம் சுருங்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது மற்றும் பணவீக்கம் சமீபத்தில் 60 சதவிகிதத்தை தாண்டியது. இதன் தாக்கம் ஏழைகள் மற்றும் நலிவடைந்த மக்களால் விகிதாச்சாரத்தில் தாங்கப்பட்டது.

“இந்தப் பின்னணியில், நிதியத்தால் ஆதரிக்கப்படும் அதிகாரிகளின் வேலைத்திட்டம், பொருளாதாரத்தை ஸ்திரப்படுத்துவதையும், இலங்கை மக்களின் வாழ்வாதாரத்தைப் பாதுகாப்பதையும், பொருளாதார மீட்சிக்கான அடித்தளத்தைத் தயாரிப்பதையும் மற்றும் நிலையான மற்றும் உள்ளடக்கிய வளர்ச்சியை மேம்படுத்துவதையும் நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

“திட்டத்தின் முக்கிய கூறுகள்:

நிதி ஒருங்கிணைப்பை ஆதரிக்க நிதி வருவாயை உயர்த்துதல். உலகின் மிகக் குறைந்த வருவாய் மட்டங்களில் ஒன்றிலிருந்து தொடங்கி, இந்தத் திட்டம் பெரிய வரிச் சீர்திருத்தங்களைச் செயல்படுத்தும். இந்த சீர்திருத்தங்களில் தனிநபர் வருமான வரியை மேலும் முற்போக்கானதாக மாற்றுவது மற்றும் பெருநிறுவன வருமான வரி மற்றும் VAT ஆகியவற்றிற்கான வரி தளத்தை விரிவுபடுத்துவது ஆகியவை அடங்கும். 2024 ஆம் ஆண்டுக்குள் மொத்த உள்நாட்டு உற்பத்தியில் 2.3 சதவீத முதன்மை உபரியை எட்டுவதை இந்த திட்டம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.

அரசுக்கு சொந்தமான நிறுவனங்களில் இருந்து எழும் நிதி அபாயங்களைக் குறைக்க எரிபொருள் மற்றும் மின்சாரத்திற்கான செலவு-மீட்பு அடிப்படையிலான விலையை அறிமுகப்படுத்துதல். அதிகாரிகள் ஏற்கனவே அறிவிக்கப்பட்ட கணிசமான வருவாய் நடவடிக்கைகள் மற்றும் எரிசக்தி விலை சீர்திருத்தங்களை குழு வரவேற்றது;

சமூக செலவினங்களை உயர்த்துவதன் மூலம் ஏழைகள் மற்றும் பாதிக்கப்படக்கூடியவர்கள் மீதான தற்போதைய நெருக்கடியின் தாக்கத்தைத் தணித்தல் மற்றும் சமூக பாதுகாப்பு வலைத் திட்டங்களின் கவரேஜ் மற்றும் இலக்குகளை மேம்படுத்துதல்;

தரவு-உந்துதல் பணவியல் கொள்கை நடவடிக்கை, நிதி ஒருங்கிணைப்பு, பண நிதியளிப்பை படிப்படியாக நீக்குதல் மற்றும் நெகிழ்வான பணவீக்க இலக்கு ஆட்சியைப் பின்பற்ற அனுமதிக்கும் வலுவான மத்திய வங்கி சுயாட்சி ஆகியவற்றின் மூலம் விலை ஸ்திரத்தன்மையை மீட்டமைத்தல். ஒரு புதிய மத்திய வங்கி சட்டம் இந்த மூலோபாயத்தின் ஒரு மூலக்கல்லாகும்;

திட்டத்தின் கீழ் விரிவான கொள்கை தொகுப்பால் ஆதரிக்கப்படும் சந்தை நிர்ணயிக்கப்பட்ட மற்றும் நெகிழ்வான மாற்று விகிதத்தை மீட்டெடுப்பதன் மூலம் வெளிநாட்டு இருப்புக்களை மீண்டும் கட்டியெழுப்புதல்;

ஒரு ஆரோக்கியமான மற்றும் போதுமான மூலதனமயமாக்கப்பட்ட வங்கி அமைப்பை உறுதி செய்வதன் மூலம் நிதி ஸ்திரத்தன்மையைப் பாதுகாத்தல், மற்றும் திருத்தப்பட்ட வங்கிச் சட்டத்துடன் நிதித் துறை பாதுகாப்பு வலைகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறை தரநிலைகளை மேம்படுத்துதல்; மற்றும் நிதி வெளிப்படைத்தன்மை மற்றும் பொது நிதி நிர்வாகத்தை மேம்படுத்துவதன் மூலம் ஊழல் பாதிப்புகளை குறைத்தல், வலுவான ஊழலுக்கு எதிரான சட்ட கட்டமைப்பை அறிமுகப்படுத்துதல் மற்றும் IMF தொழில்நுட்ப உதவியால் ஆதரிக்கப்படும் ஆழமான ஆளுகை கண்டறிதல்.

ஜனாதிபதி மற்றும் நிதியமைச்சர் ரணில் விக்கிரமசிங்க, பிரதமர் தினேஷ் குணவர்தன, இலங்கை மத்திய வங்கியின் ஆளுநர் கலாநிதி. பி. நந்தலால் வீரசிங்க, திறைசேரியின் செயலாளர் கே.எம். மகிந்த சிறிவர்தன மற்றும் ஏனைய சிரேஷ்ட அரசாங்க மற்றும் சிபிஎஸ்எல் அதிகாரிகளுடன் IMF குழு சந்திப்புகளை நடத்தியது. இது பாராளுமன்ற உறுப்பினர்கள், தனியார் துறை பிரதிநிதிகள், சிவில் சமூக அமைப்புகள் மற்றும் அபிவிருத்தி பங்காளிகளையும் சந்தித்தது.

“அதிகாரிகளின் நேர்மையான அணுகுமுறை மற்றும் அன்பான விருந்தோம்பலுக்கு நன்றி தெரிவிக்க விரும்புகிறோம், மேலும் இலங்கை மற்றும் அதன் மக்களுக்கு ஆதரவாக எங்கள் ஈடுபாட்டைத் தொடர எதிர்பார்த்துள்ளோம்.”

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

இலங்கை தமிழ் அரசு கட்சியின் தலைமை போட்டிக்கு 3 பேர் விண்ணப்பம்: திடீர் குழப்பத்தால் மீண்டும் கூடுகிறது மத்தியகுழு!

Pagetamil

மீண்டும் இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் மோதல்!

Pagetamil

எரிபொருள் விலைகளில் திருத்தம்!

Pagetamil

இலங்கை தமிழ் அரசு கட்சி தலைமை பதவிக்கான வேட்புமனுக்களை சமர்ப்பித்தனர் சி.சிறிதரன், எம்.ஏ.சுமந்திரன்!

Pagetamil

பதில் பொலிஸ்மா அதிபராக தேசபந்து தென்னக்கோன்!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!