28.3 C
Jaffna
June 16, 2024
உலகம்

அல்-ஜவாஹிரியின் உடல் மீட்கப்படவில்லை: தலிபான் தெரிவிப்பு!

அல் கொய்தா தலைவர் அய்மன் அல்-ஜவாஹிரி கடந்த மாதம் காபூலில் வான்வழித் தாக்குதலில் கொல்லப்பட்டதாக அமெரிக்கா கூறியதை அடுத்து, தலிபான்கள் அவரது உடலைக் கண்டுபிடிக்கவில்லை என்றும், அவர்கள் இன்னும் விசாரணைகளை மேற்கொண்டு வருவதாகவும் வியாழக்கிழமை அறிவித்தனர்.

அமெரிக்க ஆதாரங்களின்படி, ஜூலை மாதம் ட்ரோனில் இருந்து ஏவப்பட்ட ஏவுகணை மூலம் ஜவாஹிரி கொல்லப்பட்டார். பத்து வருடங்களுக்கு முன்னர் ஒசாமா பின்லேடனை அமெரிக்க கடற்படை சீல்ஸ் படுகொலை செய்த பின்னர் அல்கொய்தாவிற்கு இந்த தாக்குதல் மிகப்பெரிய அடியாகும்.

அல் கொய்தாவின் தலைவரான அய்மன் அல்-ஜவாஹிரி ஜூலை 31 அன்று காபூலில் ட்ரோன் தாக்குதலில் குறிவைக்கப்பட்டு கொல்லப்பட்டார். மறுபுறம், அமெரிக்க பாதுகாப்பு சேவைகள் இதை ஒரு குறிப்பிடத்தக்க வெற்றியாக சித்தரித்து வருகின்றன.

அல்-ஜவாஹிரி (71) மற்றும் பின்லேடன் ஆகியோர் 1998 ஆம் ஆண்டு நைரோபி மற்றும் டார் எஸ் சலாமில் உள்ள அமெரிக்க தூதரகங்கள் மீது நடத்தப்பட்ட குண்டுவெடிப்புகளில் சதிகாரர்கள் என அமெரிக்க நீதித்துறையால் குற்றஞ்சாட்டப்பட்டது.

2011 இல்  ஒசாமா பின்லேடன் கொல்லப்பட்டு விட்டதாக அறிவித்தது, உள்நாட்டில் பெரும் நேர்மறையான எதிர்வினையைப் பெற்றது. அடுத்த ஆண்டு ஜனாதிபதி பராக் ஒபாமா மீண்டும் தேர்தலில் வெற்றிபெற உதவியது.

மறுபுறம், ஒப்பீட்டளவில் அல்-ஜவாஹிரியின் மரணம் அவ்வளவு பெரிய எதிர்வினையை ஏற்றவில்லை.

அமெரிக்க பாதுகாப்பு ஸ்தாபனம் அல்கொய்தாவை மிக முக்கியமான பயங்கரவாத அபாயமாக பார்க்கவில்லை. அல்கொய்தாவின் அபாய பட்டியல் இடத்தை தற்போது இஸ்லாமிய அரசு (IS) பெற்று விட்டது.

ஒசாமா பின்லேடனின் கொலைக்குப் பிறகு, அவரது தனிப்பட்ட மருத்துவராகவும், நெருங்கிய நண்பராகவும் பணியாற்றிய எகிப்தியரான ஜவாஹிரி, அமைப்பின் தலைவரானார்.

ரபியா அல்-ஜவாஹிரி, அவரது தாத்தா, கெய்ரோவின் அல்-அசார் பல்கலைக்கழகத்தில் இமாமாக இருந்தார். அப்தெல் ரஹ்மான் அஸ்ஸாம், அவரது பெரியம்மா, அரபு லீக்கின் முதல் செயலாளராக பணியாற்றினார்.

அவர் ஒரு அறிவார்ந்த திறமையான இளைஞராக இருந்தார், அவர் 20 ஆம் நூற்றாண்டின் இஸ்லாமிய தீவிரவாதத்தின் முன்னோடிகளில் ஒருவரான சயீத் குதுப், எகிப்திய எழுத்தாளர் மற்றும் தத்துவஞானி மற்றும் அவரது மாமாக்களில் ஒருவரான மஹ்ஃபூஸ் அஸ்ஸாம் ஆகியோரின் தாக்கத்திற்குட்பட்டார்.

அவரது வாழ்க்கை வரலாற்றாசிரியரான முந்தாசிர் அல்-ஜயாத், தீவிர எகிப்திய அறிவுஜீவி சயீத் குத்பின் எழுத்துக்களைப் படிப்பதன் மூலம், தூய இஸ்லாமிய நெறிமுறைகள், மதிப்புகள் மற்றும் நடைமுறைகளின் அடிப்படையில் முஸ்லீம் அரசியல்களை முழுமையாக சீர்திருத்த அழைப்பு விடுத்தார், அல்-ஜவாஹிரி 1967 போரில் அரேபிய தோல்வியின் அதிர்ச்சியின் விளைவாக இஸ்லாம் சந்தித்த பேரழிவைப் பற்றிய ஆறுதலையும் புரிதலையும் கண்டார்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

இதையும் படியுங்கள்

அமெரிக்க நகைக்கடையில் முகமூடிக் கொள்ளையர்கள் துணிகரத் திருட்டு (சிசிரிவி வீடியோ)

Pagetamil

ஹவுதிகளின் ஏவுகணை தாக்குதலில் சரக்கு கப்பல் மூழ்கியது!

Pagetamil

உக்ரைனில் அமைதி திரும்ப முக்கிய நிபந்தனைகள்: புடின் அறிவிப்பு!

Pagetamil

6 மாதங்களுக்குப் பிறகு பொதுவெளியில் பிரிட்டன் இளவரசி கேத் மிடில்டன்!

Pagetamil

ஜோ பிடன் முன்மொழிந்த இஸ்ரேல்- ஹமாஸ் போர்நிறுத்தத்தை ஐ.நா பாதுகாப்புசபை ஆதரித்தது!

Pagetamil

Leave a Comment