29.6 C
Jaffna
July 13, 2024
உலகம் முக்கியச் செய்திகள்

Russia-Ukraine crisis: 5ஆம் நாள்: இரகசிய இடத்தில் ரஷ்யா-உக்ரைன் பேச்சு ஆரம்பம்!

4 நாள் யுத்தத்தின் பின் ரஷ்யா மற்றும் உக்ரைன் பிரதிநிதிகள் இன்று முதலாவது பேச்சுவார்த்தையை பெலாரஷில் ஆரம்பித்துள்ளனர்.

ப்ரிபியாட் ஆற்றின் கரையில் உள்ள கோமல் மாகாணத்தில் இந்த சந்திப்பு நடைபெறுகிறது. பேச்சுவார்த்தையில் ரஷ்ய தூதுக்குழுவில் துணை பாதுகாப்பு மந்திரி, துணை வெளியுறவு மந்திரி ஆண்ட்ரி ருடென்கோ, சர்வதேச விவகாரங்களுக்கான மாநில டுமா குழுவின் தலைவர் லியோனிட் ஸ்லட்ஸ்கி மற்றும் பெலாரஸ்க்கான ரஷ்ய தூதர் போரிஸ் கிரிஸ்லோவ் ஆகியோர் அடங்குவர்.

உக்ரைனிய தூதுக்குழுவில் துணை வெளியுறவு மந்திரி மைகோலா டோசிட்ஸ்கி, பாதுகாப்பு மந்திரி ஒலெக்ஸி ரெஸ்னிகோவ், ஜனாதிபதி அலுவலகத்தின் தலைவரின் ஆலோசகர் மைக்கைலோ பொடோலியாக்உள்ளிட்டவர்கள் அங்கம் வகிக்கிறார்கள்.

ப்ரிபியாட் ஆற்றின் கரையில் உள்ள கோமல் பிராந்தியத்தில் ரஷ்ய-உக்ரைன் பேச்சுவார்த்தைகள் நடைபெற்று வருவதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. பாதுகாப்பு காரணங்களுக்காக, பேச்சுவார்த்தை நடத்துபவர்கள் அந்த இடத்தின் பெயரை வெளியிடவில்லை.


உக்ரைன் சிறைச்சாலைகளில் உள்ள போர் அனுபவமுள்ள கைதிகளை விடுதலை செய்வதாக ஜனாதிபதி ஜெலென்ஸ்கி அறிவித்துள்ளார்.

அவர் இன்று வெளியிட்ட வீடியோவில் இதனை தெரிவித்துள்ளார்.

அத்துடன் ரஷ்ய மொழியில் உரையாற்றய போது,  “4,500 ரஷ்ய வீரர்கள் ஏற்கனவே கொல்லப்பட்டுள்ளனர்.  உங்கள் ஆயுதங்களைக் கைவிட்டு வெளியேறுங்கள், உங்கள் தளபதிகளை நம்பாதீர்கள், உங்கள் பிரச்சாரகர்களை நம்பாதீர்கள், உங்கள் உயிரைக் காப்பாற்றுங்கள் – வெளியேறுங்கள்” என்றார்.

அத்துடன் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் உறுப்புரிமை உடனடியாக வழங்கப்பட வேண்டுமெனறும் கேட்டுக் கொண்டார்.

உக்ரைனையும் முழு ஐரோப்பாவையும் பாதுகாக்க போராடுவதால், சமத்துவத்திற்காக, ஜனநாயகத்திற்காக போராடுவதால், உக்ரைன் உறுப்பினராக இருக்க தகுதியானது.  ஒரு புதிய சிறப்பு நடைமுறையின் கீழ் உக்ரைனின் உடனடி இணைப்புக்கு நாங்கள் ஐரோப்பிய ஒன்றியத்திடம் முறையிடுகிறோம். எங்களுடன் இருப்பதற்கு எங்கள் கூட்டாளர்களுக்கு நாங்கள் நன்றியுள்ளவர்களாக இருக்கிறோம், ஆனால் எங்கள் குறிக்கோள் அனைத்து ஐரோப்பியர்களுடனும் இருக்க வேண்டும், மிக முக்கியமாக சமமாக இருக்க வேண்டும், ”என்று அவர் கூறினார்.


இதேவேளை, உக்ரைன் போரில் 5,300 ரஷ்ய இராணுவத்தினர் உயிரிழந்ததாக உக்ரைன் பாதுகாப்பு அமைச்சு அறிவித்துள்ளது.

உக்ரைனின் பாதுகாப்பு அமைச்சின் கூற்றுப்படி, ரஷ்யா 816 கவச போர் வாகனங்கள், 291 கார்கள், 191 டாங்கிகள், 60 எரிபொருள் டாங்கிகள், 29 விமானங்கள், 29 ஹெலிகொப்டர்கள், 74 பீரங்கிகள், 21 கிராட் ரொக்கெட் லோஞ்சர்கள், 5 விமான எதிர்ப்புப் அமைப்புக்கள், 2 கப்பல்கள், 3 ட்ரோன்கள், மற்றும் 1 பக் ஏவுகணை அமைப்பு ஆகியவற்றையும் இழந்துள்ளதாக தெரிவித்துள்ளது.

எனினும், இது சுயாதீனமாக உறுதிசெய்யப்பட்ட விபரமல்ல.


உக்ரைன் தலைநகர் கீவில் இன்று கடைகள் திறக்குமென்றும், மட்டுப்படுத்தப்பட்டளவில் பொதுப்போக்குவரத்து இடம்பெறுமென்றும் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

ஆனால் இரவு 10 மணி முதல் காலை 7 மணி வரை ஊரடங்கு அமலில் இருக்கும்.


உக்ரைன் போரில் ரஷ்யாவுடன், பெலாரஷ் இணைந்து கொள்ளுமென அமெரிக்க உளவு அமைப்பு தகவல் வெளியிட்டுள்ளது.

உக்ரைன் படையெடுப்பு  தொடங்கி நான்கு நாட்களாகியும், கடுமையான யுத்தம் நடத்தியும் உக்ரைனை விரைவாக தோற்கடிக்க முடியாத நிலையில், இந்த புதிய மாற்றம் நிகழும் என அமெரிக்க உளவுத்துறை எச்சரித்துள்ளது.

பிப்ரவரி 28 அன்று உள்ளூர் நேரப்படி அதிகாலை 5 மணிக்கு, முதல் Ilyushin Il-76 போக்குவரத்து விமானம் உக்ரைனுக்கு எதிராக பெலாரஷ்ய பரா துருப்புக்களை  ஏற்றிக்கொண்டு புறப்பட அதிக வாய்ப்புள்ளதாக அந்த எச்சரிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

(முழுமையான செய்திக்கு)


உக்ரேனுக்கான 450 மில்லியன் யூரோ உதவி பொதியில் போலந்து வழியாக வழங்கப்படும் அனைத்து ஆயுதங்களுடன் போர் விமானங்களும் அடங்கும் என்று ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் வெளியுறவுத்துறைக்கான உயர் பிரதிநிதி ஜோசப் பொரெல் வெளிப்படுத்தியுள்ளார்.

ரஷ்ய மத்திய வங்கியின் கையிருப்பில் பாதியளவு முடக்கப்படும் என்றும் பொரெல் கூறினார்.

ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் தலைவர் Ursula von der Leyen உக்ரைனுக்கான “ஆயுதங்கள் மற்றும் பிற உபகரணங்களை வாங்குவதற்கும் வழங்குவதற்கும்” நிதியுதவி செய்யும் என்று அறிவித்த சில மணி நேரங்களுக்குப் பிறகு, ஐரோப்பிய ஒன்றியத்தின் “உதவி” பொதி 450 மில்லியன் யூரோக்கள் ($501 மில்லியன்) இருக்கும் என்று பொரெல் தெரிவித்தார்.

மேலும் 50 மில்லியன் யூரோக்கள் ($55,744) எரிபொருள் மற்றும் மருத்துவப் பொருட்கள் உட்பட மரணம் விளைவிக்காத உதவிகளை நோக்கி செல்கின்றன.

“நிச்சயமாக, நாங்கள் ஆயுதங்களை வழங்கப் போகிறோம்… நாங்கள் போர் விமானங்களையும் வழங்கப் போகிறோம்” என்று பொரெல் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

உக்ரேனிய விமானிகள் இயக்கக்கூடிய போர் விமானங்களை உக்ரேனிய வெளியுறவு அமைச்சர் டிமிட்ரோ குலேபா கோரியதாகவும், அத்தகைய ஜெட் விமானங்களை சில ஐரோப்பிய ஒன்றிய நாடுகளில் இருந்து வாங்க முடியும் என்றும் போரெல் மேலும் கூறினார்.

உக்ரேனிய விமானப்படை சோவியத் வடிவமைத்த MiG-29 மற்றும் Sukhoi Su-24, Su-25, மற்றும் Su-27 ஜெட் விமானங்களை போர்களில் பயன்படுத்துகிறது.

மேலும் பல்கேரியா பயன்படுத்தும் Su-25 மற்றும் போலந்து, ஸ்லோவாக்கியா, பல்கேரியா  MiG-29 பயன்படுத்துகிறது. ஜெட் விமானங்கள் இந்த நாடுகளில் இருந்து பெறப்படும்.

போலந்து வழியாக உக்ரைனுக்கு இராணுவ உதவி வழங்கப்படும் என்று போரெல் கூறினார்.


உக்ரைனில் வீட்டுக் காவலில் வைக்கப்பட்டிருந்த, அந்த நாட்டு எதிர்க்கட்சி பிரமுகர் ஒருவர் தப்பிச் சென்றுவிட்டார்.

ரஷ்யா ஆதரவு கட்சியின் இணைத்தலைவரும், புட்டினின் நண்பருமான மெட்வெட்சுக் கீவிவில் வீட்டுக் காவலில் இருந்து தப்பிச் சென்றுவிட்டார்.

அவர் வீட்டுக் காவலில் இருந்த கீவில் உள்ள தனது வீட்டை விட்டு வெளியேறினார். மெட்வெட்சுக்கின் வழக்கறிஞர், அவர் “கீவிவில் பாதுகாப்பான இடத்தில் இருக்கிறார்” என்று கூறினார்.

மெட்வெட்சுக் மீது தேசத்துரோகம் மற்றும் பயங்கரவாதத்திற்கு நிதியுதவி செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது.


உக்ரேனிய இராணுவம் ஞாயிற்றுக்கிழமை தனது படைகளுக்கு கடினமாக இருந்தது என்று கூறுகிறது.

உக்ரைனின் ஆயுதப் படைகளின் பொது ஊழியர்கள் ஞாயிற்றுக்கிழமை இராணுவத்திற்கு “ஒரு கடினமான நேரம்” என்று விவரித்தனர். ரஷ்ய துருப்புக்கள் “கிட்டத்தட்ட எல்லா திசைகளிலும் ஷெல் தாக்குதலைத் தொடர்கின்றன” என்று கூறினார்.

ஃபேஸ்புக்கில் ஆங்கில மொழிப் பதிவில், பொதுப் பணியாளர்கள், கீவ்வின் தென்மேற்கே உள்ள வாசில்கிவ் ராணுவ விமானத் தளத்தில் பாதுகாப்புப் படை உறுப்பினர்கள் பீரங்கித் தாக்குதல்கள் மற்றும் ரஷ்யத் தாக்குதல்களை எதிர்க்கின்றனர் என குறிப்பிட்டுள்ளது.


ரஷ்யாவின் படையெடுப்பில் 352 பொதுமக்கள், 14 குழந்தைகள் கொல்லப்பட்டனர்

வியாழன் அன்று ரஷ்யா உக்ரைன் மீது படையெடுப்பு தொடங்கியதில் இருந்து 14 குழந்தைகள் உட்பட 352 பொதுமக்கள் கொல்லப்பட்டுள்ளதாக உக்ரைனின் சுகாதார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

116 குழந்தைகள் உட்பட 1,684 பேர் காயமடைந்துள்ளனர் என்றும் அது கூறியது. 


ஐநா பாதுகாப்பு கவுன்சில் அரிதான அவசர கூட்டத்தை கூட்டுகிறது

பொதுச் சபையின் அரிய அவசரக் கூட்டத்தை திங்கட்கிழமை நடத்த ஐக்கிய நாடுகளின் பாதுகாப்புச் சபை வாக்களித்துள்ளது. உக்ரைனில் உடனடி போர்நிறுத்தம் மற்றும் பொதுமக்களுக்கு மனிதாபிமான உதவிகள் வழங்கப்படுவதற்கான உத்தரவாதம் என்று ஐ.நா பாதுகாப்பு கவுன்சிலில் பிரான்ஸ் ஒரு தீர்மானத்தை முன்வைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.


சர்வதேச நீதிமன்றத்தை நாடிய உக்ரைன்

ரஷ்ய இராணுவ நடவடிக்கையை நிறுத்துமாறு ரஷ்யாவுக்கு அறிவுறுத்த வேண்டி உக்ரைன் சர்வதேச நீதிமன்றத்தில் முறையிட்டுள்ளது.

இது தொடர்பாக உக்ரைன் ஜனாதிபதி வொலடிமிர் ஜெலன்ஸ்கி தனது ட்விட்டர் பக்கத்தில், “உக்ரைன் சர்வதேச நீதிமன்றத்தின் ரஷ்யாவுக்கு எதிராக நடவடிக்கை கோரி முறையிட்டுள்ளது. தனது படையெடுப்பை நியாயப்படுத்தி இன அழிப்பில் ஈடுபட்டுள்ள ரஷ்யா தனது செயல்களுக்கு பொறுப்பேற்க வேண்டும். இந்நிலையில், உடனடியாக ரஷ்யா தனது இராணுவ நடவடிக்கையை நிறுத்துமாறு சர்வதேச நீதிமன்றம் உத்தரவிட வேண்டும். அடுத்த வாரமே விசாரணையைத் தொடங்க வேண்டும்” என்று குறிப்பிட்டுள்ளார்.

புடினை போர்க்குற்ற விசாரணைக்கு உட்படுத்த முடியுமா?

சர்வதேச குற்றவியல் சட்டம் என்று ஒன்று உள்ளது. சட்டவிரோத படையெடுப்பின் மூலம் ரஷ்ய ஜனாதிபதி புடின் குற்றவியல் குற்றம் செய்துள்ளார். அதனால் உக்ரைன் எல்லைக்குள் நடைபெறும் எந்தவித போர்க்குற்றமும் சர்வதேச குற்றவியல் நீதிமன்ற (International Criminal Court -ICC) விசாரணை வரம்புக்குள் வரும். ஆனால், புடின் இங்கு கைகட்டி நிற்க மாட்டார்.

காரணம், இந்த அமைப்பின் மிகக் குறுகிய அதிகாரம். ரோம் பிரகடனத்தை ஒப்புக்கொண்டு ஏற்ற நாடுகள் தான் ஐசிசி விசாரணை வரம்புக்குள் வரும். உக்ரைன் அதை ஏற்றுக் கொண்டுள்ளது. ஆனால், ரஷ்யா அதை ஏற்றுக்கொள்ளவில்லை. அதனால், ஐசிசி என்ற சர்வதேச குற்றவியல் நீதிமன்றத்துக்கு ரஷ்யாவை விசாரிக்கும் அதிகாரமில்லை. மிக முக்கியமாக, ஐ.நா பாதுகாப்பு கவுன்சில் ரஷ்யாவை உறுப்பு நாடு அல்ல என்று கூறினால் மட்டுமே விசாரிக்க முடியும். அப்படி ஒரு நிலை வந்தால், அதையும் ரஷ்யா தனது பி5 வீட்டோ அதிகாரத்தை வைத்து வெட்டி எறியும்.

ஐசிசி மட்டும்தான் இப்படியான போர்க்குற்றங்களை விசாரிக்க முடியுமா என்றால், இல்லை. உலகின் எந்த ஒரு நாடும், பொதுமக்கள் மீது திட்டமிட்டே நிகழ்த்தப்படும் தாக்குதல், மிக மோசமான போர்க்குற்றங்கள் மீது தாமாக முன்வந்து விசாரிக்கலாம். அதற்கு ஒரே தகுதியாக அவர்கள் நாட்டுச் சட்டத்தில் அப்படியாக பிற நாட்டு ஆக்கிரமிப்பாளர்கள், போர்க்குற்றவாளிகளை விசாரிக்கும் சரத்துகள் இடம்பெற்றிருந்தால் போதும். ஜெர்மனி, நெதர்லாந்து, உக்ரைன் ஏன் ரஷ்யா சட்டத்திலும் அதற்கு வழி இருக்கிறது.

ஆனால், அதிலும் ஒரு சிக்கல் இருக்கிறது. குற்றவாளிகளாக கருதப்படுபவர்களை கட்டுப்பாட்டில் எடுப்பதில் சிக்கல் இருக்கிறது. அதுவும் ஒரு நாட்டின் தலைவரே குற்றவாளியாக இருக்கும்போது அவரை வெளிநாட்டு நீதிமன்றத்தில் விசாரிக்க முடியாது. அவருக்கு அதிலிருந்து அவரது நாட்டுச் சட்டங்களே விலக்கு (இம்யூனிட்டி) அளித்திருக்கும்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
1

இதையும் படியுங்கள்

விமானம் ஒன்று மாஸ்கோ அருகே விழுந்து நொறுங்கியதில்,  3 பேர் பலியாகினர்.

Pagetamil

ஒரு நாளைக்கு ஒரு முறையாவது கட்டாயம் சிரிக்க வேண்டும்-ஜப்பானின் புதிய சட்டம்

Pagetamil

உலக மக்கள் தொகை இந்த ஆண்டின் இறுதியில் 820 கோடியாக உயரும் என ஐ.நா சபை தெரிவித்துள்ளது.

Pagetamil

பாடசாலை கட்டிடம் இடிந்து விழுந்ததில் 22 குழந்தைகள் உயிரிழப்பு – 130க்கும் மேற்பட்டோர் காயம்

Pagetamil

உக்ரைன் மீதான ரஷ்ய தாக்குதலுக்கு எதிரான ஐ.நா சபையின் தீர்மானத்தை இந்தியா புறக்கணித்தது.

Pagetamil

Leave a Comment