உலகம் முக்கியச் செய்திகள்

ஆப்கானை கைப்பற்றிய பின்னர் தலிபான்களின் முதலாவது செய்தியாளர் சந்திப்பு: 20 வருடங்களின் பின் தோன்றினார் பேச்சாளர்!

ஆப்கானிஸ்தான் கைப்பற்றப்பட்டதை தொடர்ந்து தலிபான்கள் முதலாவது அதிகாரபூர்வ செய்தியாளர் சந்திப்பை நேற்று (17) செவ்வாய்க்கிழமை நடத்தினார்கள். இதில், தலிபானின் செய்தித் தொடர்பாளர் ஜபியுல்லா முஜாஹித் 20 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு முதன்முறையாக பகிரங்கமாக செய்தியாளர் சந்திப்பில் தோன்றினார். இதன்போது, ஆப்கானிஸ்தானில் போர் முழுவதுமாக முடிவடைந்ததாக அறிவித்தார்.

ஜிபுல்லா முஜாஹித், அனைவராலும் ஏற்றுக்கொள்ளப்படும் ஒரு அரசாங்கத்தை உருவாக்குவதற்கான பேச்சுவார்த்தைகள் நடந்து வருகின்றன என்றார்.

அமெரிக்கா மற்றும் அனைத்து பிராந்திய நாடுகளுக்கும் ஆப்கானிஸ்தானில் இருந்து எந்த அச்சுறுத்தலும் இருக்காது என்றும் வெளிநாட்டு தூதரகங்கள் மற்றும் முகமைகளும் காபூலில் பாதுகாக்கப்படும் என்று உறுதியளித்தார்.

“நாங்கள் மற்ற நாடுகளுடன் நல்ல உறவை விரும்புகிறோம், எங்கள் மதக் கொள்கைகளையும் சட்டத்தையும் மதிக்கும்படி அவர்களிடம் கேட்கிறோம். மற்ற நாடுகளைப் போலவே, எங்களுக்கும் எங்கள் சொந்த விதிகள் மற்றும் சட்டங்களை வைத்திருக்க உரிமை உண்டு“ என முஜாஹித் கூறினார்.

பெண்களைப் பற்றி, முஜாஹித் பெண் மருத்துவர்கள், ஆசிரியர்கள் மற்றும் பிற ஊழியர்களுக்கு மிகவும் தேவைப்படுவதாகவும், அவர்களுக்கு இஸ்லாத்தால் வழங்கப்பட்ட உரிமைகள் வழங்கப்படும் என்றும் கூறினார். ஊடகங்கள் சாதாரணமாக செயல்பட அனுமதிக்கப்படும் என்றும் அவர் பாரபட்சமின்றி, சுதந்திரமாக இருக்க வேண்டும் என்றும் இஸ்லாமிய கொள்கைகள் மற்றும் தேசிய மதிப்புகளை மீற வேண்டாம் என்றும் அவர் கூறினார். அனைத்து ஆப்கானிஸ்தான்களுக்கும் பொது மன்னிப்பு உள்ளது என்றும், ஆப்கானிஸ்தானை விட்டு வெளியேறிய தலைவர்கள் நாடு திரும்பவும் தலிபான்களுடன் இணைந்து பணியாற்றவும் கேட்டுக்கொள்ளப்படுகிறார்கள் என்று செய்தித் தொடர்பாளர் மீண்டும் வலியுறுத்தினார்.  

“நாங்கள் வெளிநாட்டவர்களை வெளியேற்றியுள்ளோம், இதற்காக நான் முழு நாட்டையும் வாழ்த்த விரும்புகிறேன். இது பெருமைக்குரியது, குறிப்பிட்ட எண்ணிக்கையிலான மக்களுக்கு மட்டுமல்ல. இது ஒட்டுமொத்த தேசத்துக்கும் பெருமையான தருணம். அதை அடையும்போது இந்த வகையான பெருமை அரிது. முழு தேசமும், தேசத்தின் முழு வரலாற்றிற்கும் பிறகு, இதன் அடிப்படையில், முழு தேசத்தையும் வாழ்த்த விரும்புகிறேன், நான் உங்களை வரவேற்க விரும்புகிறேன். சுதந்திரம் மற்றும் சுதந்திரம் தேடுவது ஒவ்வொரு தேசத்தின் சட்டபூர்வமான உரிமை. ஆப்கானியர்களும் சுதந்திரத்திற்காகவும், ஆக்கிரமிப்பிலிருந்து நாட்டை விடுவிப்பதற்காகவும் 20 வருட போராட்டத்திற்குப் பிறகு தங்கள் நியாயமான உரிமையைப் பயன்படுத்துகிறார்கள், இது எங்கள் உரிமை, நாங்கள் இந்த உரிமையை அடைந்தோம். எங்களை இந்த நிலைக்கு கொண்டு வந்ததற்கு எல்லாம் வல்ல கடவுளுக்கு எங்கள் நன்றியைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறோம். இந்த தேசத்திற்கு சுதந்திரம் அளித்த கடவுளுக்கு நான் நன்றி சொல்ல விரும்புகிறேன். இஸ்லாமிய எமிரேட், இந்த தேசத்தின் சுதந்திரத்திற்குப் பிறகு யாரையும் பழிவாங்கப் போவதில்லை, எவர் மீதும் எங்களுக்கு எந்த கோபமும் இல்லை. நாங்கள் மிகவும் சவாலான காலங்கள் மற்றும் நெருக்கடிகளுக்கு உட்பட்டுள்ளோம் என்பதை நாங்கள் அறிவோம்,

ஆக்கிரமிப்பாளர்களுக்கு சாதகமான பல தவறுகள் செய்யப்பட்டன. ஆப்கானிஸ்தான் மோதலின் களம் அல்ல, இனி மோதல் போர்க்களம் அல்ல என்பதை உறுதி செய்ய விரும்புகிறோம். எங்களுக்கு எதிராக போராடிய அனைவரையும் நாங்கள் மன்னித்தோம். நாங்கள் இனி எந்த மோதலையும் மீண்டும் செய்ய விரும்பவில்லை. மோதலுக்கான காரணிகளை நாங்கள் அகற்ற விரும்புகிறோம். எனவே, இஸ்லாமிய எமிரேட் யாருடனும் எந்தவிதமான விரோதமோ அல்லது விரோதமோ இல்லை; விரோதங்கள் முடிவுக்கு வந்துவிட்டன, நாங்கள் அமைதியாக வாழ விரும்புகிறோம். நாங்கள் எந்த உள் எதிரிகளையும் எந்த வெளிப்புற எதிரிகளையும் விரும்பவில்லை.

சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி, நாங்கள் மிகவும் வரலாற்று கட்டத்தில் இருக்கிறோம். காத்திருந்த நம் நாட்டு மக்களும் பெண்களும், ஆலோசனைகளுக்குப் பிறகு மிக விரைவில் முடிக்கப்படும் என்று நான் உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன். ஒரு வலுவான இஸ்லாமிய அரசாங்கத்தின் உருவாக்கத்தை நாங்கள் காண்கிறோம்.

இஸ்லாமிய எமிரேட்டின் படைகள் இப்போது காபூலுக்குள் நுழைந்ததால், இந்த பெரிய வளர்ச்சி, எங்களுக்கு எந்த இழப்பும் ஏற்படவில்லை. சில கலவரக்காரர்கள் பயன்படுத்திக் கொள்ள விரும்பினர், நிலைமையை துஷ்பிரயோகம் செய்ய விரும்பினர், இது எங்கள் கவனத்திற்கு கொண்டு வரப்பட்டது. அதுதான் நடக்கிறது என்பதை நாங்கள் உணர்ந்தோம், ஆனால் காபூலில் வசிப்பவர்களுக்கு முழு பாதுகாப்பு, அவர்களின் கண்ணியம் மற்றும் பாதுகாப்பு மற்றும் பாதுகாப்பிற்காக நாங்கள் உறுதியளிக்க விரும்புகிறோம்.

பாதுகாப்பு உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. ஆப்கானிஸ்தான், குறிப்பாக காபூலில், தூதரகங்கள் உள்ளன. தூதரகங்களின் பாதுகாப்பு எங்களுக்கு மிகவும் முக்கியமானது.

முதலில், தூதரகங்கள் இருக்கும் பகுதிகளில், முழுமையான பாதுகாப்பு இருக்கும் என்று நாங்கள் உறுதியளிக்க விரும்புகிறோம். எனவே அனைத்து வெளிநாடுகளும் உங்கள் பிரதிநிதிகளும், உங்கள் தூதரகங்கள், உங்கள் பணிகள், சர்வதேச நிறுவனங்கள், உதவி நிறுவனங்கள்,உங்களுக்கு எதிராக யாரும் எதுவும் செய்ய நாங்கள் அனுமதிக்க மாட்டோம் என்று நான் உங்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன்.உங்கள் பாதுகாப்பு உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது. உங்கள் பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய எங்கள் படைகள் 24 மணி நேரமும் உள்ளன.

காபூலில் எந்தவித குழப்பம், சிரமத்தை நாங்கள் பார்க்க விரும்பவில்லை. மற்ற எல்லா மாகாணங்களையும் கைப்பற்றிய பிறகு காபூலின் வாயிலில் நிறுத்துவதே எங்கள் திட்டமாக இருந்தது, அதனால் நாங்கள் காபூலுக்குள் நுழையாமல் மாற்றம் செயல்முறை சுமூகமாக முடிக்கப்பட்டது, அதனால் நாங்கள் பிரச்சனைகள் மற்றும் தீங்குகள் மற்றும் சேதங்களை நிறுத்தினோம். அதனால் நாங்கள் காபூலுக்குள் நுழையாமல் மாற்றம் செயல்முறை சுமூகமாக முடிக்கப்பட்டது, அதனால் நாங்கள் பிரச்சனைகள் மற்றும் தீங்குகள் மற்றும் சேதங்களை நிறுத்தினோம்.

ஆனால் துரதிருஷ்டவசமாக, முந்தைய அரசாங்கம் மிகவும் திறமையற்றதாக இருந்தது. அவர்களின் செயல்களின் விளைவாக. அவர்களின் பாதுகாப்புப் படையினர் பாதுகாப்பை உறுதிப்படுத்த எதுவும் செய்ய முடியாது, நாங்கள் ஏதாவது செய்ய வேண்டும், நாங்கள் பொறுப்பேற்க வேண்டும். அதுதான் காரணம். துஷ்பிரயோகம் செய்பவர்கள் மற்றும் கலவரக்காரர்கள். அவர்கள் இஸ்லாமிய எமிரேட் பெயரை துஷ்பிரயோகம் செய்ய, வீடுகளுக்குள் நுழைய அல்லது மக்களை துன்புறுத்த அல்லது திருட விரும்பினர். எனவே, காபூலுக்குள் நுழையவும், இதையெல்லாம் நிறுத்தவும், பாதுகாப்பை உறுதி செய்யவும் எங்கள் படைகளுக்கு அறிவுறுத்தினோம்.

எனவே அந்த குற்றவாளிகள் மற்றும் துஷ்பிரயோகம் செய்பவர்களைத் தடுக்க காபூலுக்குள் நுழைய நாங்கள் இதைச் செய்ய வேண்டியிருந்தது, இதனால் மக்களின் பாதுகாப்பையும் பாதுகாப்பையும் காபூலின் எதிர்ப்பையும் உறுதி செய்கிறோம். எனவே,
உங்கள் பாதுகாப்புக்கு உத்தரவாதம் அளிக்கப்படுவதாக குடியிருப்பாளர்களுக்கு உறுதியளிக்க வேண்டும்.

நான் உறுதி செய்ய விரும்பும் சூழ்நிலைகளில், ​​ஆப்கானிஸ்தானில் யாரும் பாதிக்கப்பட மாட்டார்கள் என்று அமெரிக்கா உட்பட சர்வதேச சமூகத்திற்கு நான் உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன். நான் எங்கள் அண்டை நாடுகளுக்கு, பிராந்திய நாடுகளுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன், உலகில் உள்ள எந்த நாட்டிற்கும் எதிராக எங்கள் பிராந்தியத்தை பயன்படுத்த நாங்கள் அனுமதிக்க மாட்டோம். எனவே எங்கள் மண்ணில் இருந்து உங்களுக்கு எந்தவித பாதிப்பும் ஏற்படாது என்று இந்த உறுதிமொழிகளுக்கு நாங்கள் உறுதிபூண்டுள்ளோம் என்பதை ஒட்டுமொத்த உலக சமூகத்திற்கும் தெரிவிக்கிறோம். எங்கள் மண்ணிலிருந்து உங்களுக்கு எந்த பாதிப்பும் ஏற்படாது என்பதை உறுதி செய்வோம்.

சர்வதேச எல்லைகள் மற்றும் தொடர்புகளை நாங்கள் அங்கீகரிக்கிறோம். நாங்கள் சர்வதேச சமூகத்தையும் கேட்க விரும்புகிறோம், அதன்படி நாம் நடத்தப்பட வேண்டும்.
இந்த கட்டமைப்பின் படி, நாங்கள் சர்வதேச சமூகத்துடன் எந்த பிரச்சனையும் இருக்க விரும்பவில்லை, நாங்கள் எங்கள் மதத்தின் கொள்கைகளின் அடிப்படையில் செயல்பட விரும்புகிறோம், நமது கலாச்சாரம், மேலும் நாங்கள் நிறைய தியாகங்களை செய்துள்ளோம். எங்கள் மதக் கொள்கைகள் மற்றும் விதிகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறைகளின் அடிப்படையில் செயல்பட எங்களுக்கு உரிமை உண்டு, இது ஆப்கானியர்களின் உரிமை.

மற்ற நாடுகளிலும் வெவ்வேறு விதிகள், வெவ்வேறு கொள்கைகள், வெவ்வேறு கண்ணோட்டங்கள், வெவ்வேறு அணுகுமுறைகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறைகள் உள்ளன. அதேபோல், ஆப்கானிஸ்தானும் தங்கள் சொந்த விதிகள் மற்றும் ஒழுங்குமுறைகள் மற்றும் கொள்கைகளை வைத்திருக்க உரிமை உண்டு, இதனால் மக்கள் தேசத்தின் மதிப்புகளுக்கு ஏற்ப எமக்கும் கொள்கைகள் உள்ளன. எனவே எங்கள் விதிமுறைகள் மற்றும் கொள்கைகளைப் பற்றி யாரும் கவலைப்பட வேண்டாம்.

பெண்களின் பிரச்சினை மிகவும் முக்கியமானது. இஸ்லாமிய எமிரேட் ஷரியாவின் கட்டமைப்பிற்குள் பெண்களின் உரிமைகளை உறுதிப்படுத்துகிறது. எங்கள் சகோதரிகள், எங்கள் ஆண்களுக்கும் அதே உரிமைகள் உள்ளன; அவர்கள் தங்கள் உரிமைகளிலிருந்து பயனடைய முடியும். எங்கள் விதிகள் மற்றும் விதிமுறைகளின் அடிப்படையில் அவர்கள் பல்வேறு துறைகளிலும் வெவ்வேறு பகுதிகளிலும் செயல்பாடுகளைக் கொண்டிருக்கலாம்: கல்வி, சுகாதாரம் மற்றும் பிற பகுதிகள். அவர்கள் எங்களுடன் தோளோடு தோள் சேர்ந்து வேலை செய்யப் போகிறார்கள். சர்வதேச சமூகம், அவர்களுக்கு கவலைகள் இருந்தால், பெண்களுக்கு எதிரான எந்த பாகுபாடும் இருக்காது என்று நாங்கள் அவர்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறோம், ஆனால் நிச்சயமாக எங்களிடம் உள்ள கட்டமைப்பிற்குள், எங்கள் பெண்கள் முஸ்லிம்-ஷரியாவின் எங்கள் கட்டமைப்பிற்குள் வாழ்வதில் அவர்களும் மகிழ்ச்சியடைவார்கள்.

ஆப்கானிஸ்தானுடன் மோதல் நீங்கியவுடன், நாங்கள் பொருளாதாரத்தின் உள்கட்டமைப்புகளை உருவாக்கப் போகிறோம் என்று நம்புகிறோம். இதற்காக நாங்கள் பொருளாதார நடவடிக்கைகளுக்கான நடவடிக்கைகளை எடுக்கப் போகிறோம். சர்வதேச நாடுகளுடனான தொடர்புகள், மற்ற நாடுகளுடன் தொடரும். நமது பொருளாதாரத்தை, புனரமைப்பிற்காக, நமது செழிப்புக்காக புத்துயிர் பெறுவதற்காக நாம் நமது இயற்கை வளங்கள் மற்றும் நமது வளங்களில் வேலை செய்யப் போகிறோம்.

எனவே இஸ்லாமிய எமிரேட் கடவுள் விரும்பிய அனைத்து சர்வதேச சமூகத்தையும் கோருகிறது, மிக விரைவில், உண்மையில் மிக விரைவாக நிலைமையை, பொருளாதார ரீதியாக நாட்டை மாற்ற முடியும்.

ஒவ்வொரு ஆப்கானிஸ்தான் தனது வாழ்க்கையை மேம்படுத்த விரும்புகிறார். எனவே, முழு சமூகமும், முழு சமுதாயமும் வர்த்தகத்தில், பொருளாதாரத்தில் சுறுசுறுப்பாக செயல்படும், மேலும் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்கும் அதன் பிறகு நமது சமுதாயத்தை கட்டியெழுப்பவும், நமது தேசத்திற்கு சேவை செய்யவும் நாங்கள் உறுதிபூண்டுள்ளோம். நாங்கள் தேசத்தின் சேவகர்கள்.

நான் ஊடகங்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன், எங்கள் கலாச்சார கட்டமைப்பிற்குள் ஊடகத்திற்கு நாங்கள் கடமைப்பட்டுள்ளோம். தனியார் ஊடகங்கள் சுதந்திரமாக தொடரலாம், அவர்கள் தங்கள் நடவடிக்கைகளைத் தொடரலாம் – ஊடகங்களுக்கான சில கோரிக்கைகளுடன்.

ஒன்று, நம் நாட்டில் இஸ்லாம் மிக முக்கியமான மதிப்பு மற்றும் இஸ்லாமிய மதிப்புகளுக்கு எதிராக எதுவும் இருக்கக்கூடாது. ஊடகங்களின் செயல்பாடுகளுக்கு வரும்போது, ​​இஸ்லாமிய மதிப்புகள் உங்கள் திட்டங்களை உருவாக்கும்போது கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ளப்பட வேண்டும். எனவே, ஊடகங்கள் நடுநிலையாக இருக்க வேண்டும். ஊடகங்களின் பக்கச்சார்பற்ற தன்மை மிகவும் முக்கியமானது. அவர்கள் எங்கள் வேலையை விமர்சிக்க முடியும், அதனால் நாம் மேம்படுத்த முடியும்.

ஊடகங்கள் இந்த தேசிய விழுமியங்களுக்கு எதிராக, தேசிய ஒற்றுமைக்கு எதிராக செயல்படக்கூடாது. இன வேறுபாடுகள், மத வேறுபாடுகள் மற்றும் விரோதங்கள் என்று வரும்போது, ​​அவர்கள் உண்மையில் ஊடகங்களால் ஊக்குவிக்கப்படக்கூடாது, அவர்கள் தேசத்தின் ஒற்றுமைக்கு அமைதியான சகோதரத்துவ வாழ்வுக்காக நாட்டில் பணியாற்ற வேண்டும்.

எங்கள் செய்தியாளர் சந்திப்பில் பங்கேற்ற உங்கள் அனைவருக்கும் மீண்டும் எனது நன்றியைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறேன். நான் உங்களுக்கு சேவை செய்ய இங்கு வந்துள்ளேன். நாங்கள் இன்னும் பத்திரிகையாளர் சந்திப்புகளை நடத்தப் போகிறோம். எனவே, எதிர்காலத்தை விட இன்று நமக்குக் குறைவான நேரமே உள்ளது. நான் ஒரு பயணத்திலிருந்து வந்தேன். எனவே எதிர்காலத்தில் விவாதிக்க எங்களுக்கு நிறைய நேரம் கிடைக்கும். கேள்விகள் இப்போது கேட்கப்படும். நான் எல்லா கேள்விகளுக்கும் பதிலளிக்கப் போகிறேன்.

பெண்களின் உரிமைகளை உறுதி செய்வதற்கு என்ன வகையான உத்தரவாதம் வழங்கப்படப் போகிறது என கேள்வியெழுப்பப்பட்டது.

அதற்கு பதிலளித்தபோது,

நான் முன்பே குறிப்பிட்டது போல, சில வேலைத்திட்டங்களுக்குள் வேலை செய்வதற்கும் படிப்பதற்கும் பெண்களை அனுமதிக்கப் போகிறோம். பெண்கள் சமூகத்தில் மிகவும் சுறுசுறுப்பாக செயல்படுகிறார்கள், ஆனால் இஸ்லாத்தின் கட்டமைப்பிற்குள். பெண்கள் சமுதாயத்தின் ஒரு முக்கிய பகுதி மற்றும் இஸ்லாத்தின் எல்லைக்குள் அவர்களின் அனைத்து உரிமைகளையும் நாங்கள் உத்தரவாதம் செய்கிறோம்.

அனைத்து நாட்டு மக்களும், அவர்கள் மொழிபெயர்ப்பாளர்களாக இருந்தாலும், அவர்கள் இராணுவ நடவடிக்கைகளுடன் இருந்தாலும் அல்லது அவர்கள் குடிமக்களாக இருந்தாலும் சரி, அவர்கள் அனைவரும் முக்கியமானவர்கள் என்று நான் உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன். யாரும் பழிவாங்கப்பட மாட்டார்கள். திறமைகளைக் கொண்ட, இங்கு வளர்ந்த, இந்த நாட்டைச் சேர்ந்த இளைஞர்கள் இருவரும் வெளியேறுவதை நாங்கள் விரும்பவில்லை. இவை எங்கள் சொத்துக்கள், அவர்கள் இங்கேயே சேவை செய்ய வேண்டும் என்று நாங்கள் விரும்புகிறோம்.

அவர்களைப் பரிசோதிக்கவோ, அவர்களை கேட்கவோ அல்லது அவர்கள் யாருக்காக வேலை செய்கிறார்கள் என்பதற்காகவோ அவர்களுடைய கதவைத் தட்ட மாட்டார்கள் என்று நாங்கள் உங்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறோம். அதனால் எந்தத் தீங்கும் நடக்காது என்று நான் உங்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன். அவர்கள் பாதுகாப்பாக இருப்பார்கள்.

உங்கள் வீடுகளில் யாரும் உங்களுக்குத் தீங்கு செய்ய மாட்டார்கள், யாரும் உங்கள் கதவைத் தட்ட மாட்டார்கள், யாரையும் விசாரிக்கவோ துரத்தவோ மாட்டார்கள் என்று நான் உங்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன் … மக்கள் வீடுகளை ஆய்வு செய்ய கதவுகளைத் தட்டியவர்கள் துஷ்பிரயோகம் செய்பவர்கள்  விசாரிக்கப்படுவார்கள்.

20 ஆண்டுகளாக எங்களுடன் போராடிய ஆயிரக்கணக்கான வீரர்கள், இப்போது, அவர்கள் அனைவரும் மன்னிக்கப்பட்டனர். விமான நிலையத்தில் குடும்பத்துடன் காத்திருப்பவர்கள், அவர்கள் தங்கள் வீடுகளுக்கு திரும்பி வந்தால், அவர்களை யாரும் எதுவும் செய்யப் போவதில்லை; அவர்கள் பாதுகாப்பாக இருப்பார்கள். அங்கு யாரும் அவர்களைப் பரிசோதிக்கப் போவதில்லை, நாங்கள் அவர்களுக்கு நம்பிக்கையைத் தருகிறோம்.

தலிபான்களின் குண்டுவெடிப்புக்களால் பாதிக்கப்பட்டவர்கள் உள்ளனர். பாதிக்கப்பட்ட ஆப்கானிஸ்தான் மக்கள் உங்களை மன்னிப்பார்கள் என்று நினைக்கிறீர்களா?’ என கேள்வியெழுப்பப்பட்டது.

நாங்கள் அனைவருக்காகவும் போராடினோம், இது ஆப்கானிஸ்தானில் ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் அமைதியின் நலனுக்காக. அனைத்து பிரிவுகளும் A முதல் Z வரை அனைவருக்காகவும் போராடினோம்.

நாங்கள் யாருக்கும் எதிராக வேண்டுமென்றே எதையும் செய்யவில்லை. யுத்தம் மற்றும் மோதலின் போது யாரோ ஒருவர் தற்செயலாக தீங்கிழைக்கப்பட்டிருந்தால், இது 20 வருட மோதலின் பக்க விளைவுகளில் ஒன்றாகும். ஒரு பெரிய ஆக்கிரமிப்பு படை தோற்கடிக்கப்பட்டது. இந்த வழியில் நாட்டை விடுவிப்பது சாத்தியமில்லை, மேலும் காயங்கள் இல்லாமல், பாதிப்புகள் இல்லாமல், காயமடையாமல் நாட்டை மீட்க முடியாது. சிலர் தற்கொலை செய்துகொண்டார்கள் என்பது உங்களுக்குத் தெரியும். அறியாமலேயே, யாரோ அப்படி ஏதாவது செய்கிறார்கள். இந்த நடவடிக்கைகளின் விளைவாக யாராவது பாதிக்கப்பட்டிருந்தால், இவை நிச்சயமாக புரிந்துகொள்ளக்கூடியவை. அவை போரின் பக்க விளைவுகள். ஆனால் நான் உங்களுக்கு உறுதியளிக்க விரும்புகிறேன், தேசத்திற்கு எந்தத் தீங்கும் வேண்டுமென்றே இல்லை என்று நான் உத்தரவாதம் அளிக்க விரும்புகிறேன் – அவை தொழில்நுட்பப் பிரச்சினைகளான போரின் பக்க விளைவுகள் மற்றும் பிற துரதிர்ஷ்டவசமான பக்க விளைவுகள் மற்றும் சம்பவங்கள்.

தலிபான்கள் மாறிவிட்டார்களா என கேள்வியெழுப்பப்பட்டது.

இந்த கேள்வி சித்தாந்தம் மற்றும் கொள்கைகளை அடிப்படையாகக் கொண்டது. எங்கள் தேசம் 20 வருடங்களுக்கு முன்பு இருந்தாலும் சரி, இப்போது இருந்தாலும் சரி, ஒரு முஸ்லீம் தேசம். ஆனால் அனுபவம் மற்றும் முதிர்ச்சி மற்றும் பார்வை என்று வரும்போது, ​​நிச்சயமாக, 20 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஒப்பிடுகையில், எங்களுக்கு இடையே ஒரு பெரிய வித்தியாசம் உள்ளது. நாம் எடுக்கப் போகும் செயல்களுக்கு ஒரு வித்தியாசம் இருக்கும், இது ஒரு பரிணாம செயல்முறை.

ஆப்கானின் போதைப்பொருள் உற்பத்தி பற்றி கேள்வியெழுப்பப்பட்டது.

நாங்கள் எங்கள் நாட்டு மக்களுக்கும் பெண்களுக்கும் மற்றும் சர்வதேச சமூகத்திற்கும் உறுதியளிக்கிறோம், எங்களிடம் போதைப்பொருள் இல்லை. 2001 ஆம் ஆண்டில், நீங்கள் நினைவில் வைத்திருந்தால், நாங்கள் 2001 இல் போதைப்பொருள் உள்ளடக்க உற்பத்தியை பூஜ்ஜியத்திற்கு கொண்டு வந்தோம், ஆனால் துரதிருஷ்டவசமாக நம் நாடு அப்போது ஆக்கிரமிக்கப்பட்டது மற்றும் அரசாங்கத்தின் மட்டத்தில் கூட போதைப்பொருட்களை உற்பத்தி செய்ய வழி வகுக்கப்பட்டது – அனைவரும் இதில் ஈடுபட்டனர்.

ஆனால் இப்போதிலிருந்து, யாரும் ஈடுபடப் போவதில்லை, போதைப்பொருள் கடத்தலில் யாரும் ஈடுபட முடியாது. இன்று, நாங்கள் காபூலுக்குள் நுழைந்தபோது, ​​பாலங்களின் அடியில் அல்லது சுவர்களுக்கு அருகில் அமர்ந்திருந்த எங்கள் இளைஞர்களைப் பார்த்தோம், அவர்கள் போதைப்பொருளைப் பயன்படுத்துகிறார்கள். இது மிகவும் துரதிர்ஷ்டவசமானது. எதிர்காலத்தில் எந்த நம்பிக்கையும் இல்லாமல் இந்த இளைஞர்களைக் கண்டு நான் வருத்தப்பட்டேன். இனிமேல், ஆப்கானிஸ்தான் போதைப்பொருள் இல்லாத நாடாக இருக்கும், ஆனால் அதற்கு சர்வதேச உதவி தேவை. சர்வதேச சமூகம் எங்களுக்கு உதவ வேண்டும், இதனால் நாங்கள் மாற்று பயிர்களைப் பெற முடியும். நாம் மாற்று பயிர்களை வழங்க முடியும். பின்னர், நிச்சயமாக, மிக விரைவில், நாம் அதை முடிவுக்கு கொண்டு வர முடியும்.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
1

Related posts

முள்ளிவாய்க்கால் நினைவேந்தலிற்கு தடை கோரிய கோப்பாய் பொலிசாரின் மனு நிராகரிப்பு!

Pagetamil

மீண்டும் வடமாகாணசபை தேர்தலில் களமிறங்க தயார்: க.வி.விக்னேஸ்வரன் அதிரடி அறிவிப்பு!

Pagetamil

நாளை மரணதண்டனை; இன்று கொரோனா தொற்று உறுதியானதால் தண்டனை தள்ளி வைப்பு: தூக்கு கயிற்றின் கீழ் ஊசலாடும் தமிழரின் வாழ்வு!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!