உலகம் முக்கியச் செய்திகள்

கனடாவில் மத வெறி தாக்குதல்: முஸ்லிம் குடும்பத்தை வாகனத்தால் மோதி கொன்ற 20 வயது இளைஞன்!

கனடாவில் வசிக்கும் பாகிஸ்தான் பின்னணியுடைய முஸ்லீம் குடும்பத்தைச் சேர்ந்த நான்கு பேரை தனது பிக்கப் டிரக்கினால் கொலை செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒருவர், மத வெறுப்பால் தூண்டப்பட்டு இந்த தாக்குதலை நடத்தினார் என்று போலீசார் திங்களன்று தெரிவித்தனர்.

ஞாயிற்றுக்கிழமை இந்த சம்பவம் நடந்தது.

20 வயதான நதானியேல் வெல்ட்மேன், ஒரு குடும்பத்தின் 9 முதல் 74 வயது வரையான 5 உறுப்பினர்களை தாக்கினார். தனது வாகனத்தை வேகமாக செலுத்தி சென்று அவர்கள் மீது மோதினார்.

“இது ஒரு திட்டமிட்ட, முன்கூட்டியே திட்டமிடப்பட்ட செயல், வெறுப்பால் தூண்டப்பட்டது என்பதற்கான சான்றுகள் உள்ளன” என்று லண்டன் காவல் துறையின் துப்பறியும் கண்காணிப்பாளர் போல் வெயிட் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

“பாதிக்கப்பட்டவர்கள் இஸ்லாமிய நம்பிக்கையின் காரணமாக குறிவைக்கப்பட்டதாக நாங்கள் நம்புகிறோம்,” என்று வெயிட் கூறினார்.

டொரொன்டோவிலிருந்து தென்மேற்கே 200 கிலோமீட்டர் (120 மைல்) தொலைவில் உள்ள லண்டனில் உள்ள காவல்துறையினர், ரோயல் கனடிய மவுண்டட் பொலிஸ் மற்றும் சட்டத்தரணிகளுடன் பயங்கரவாத குற்றச்சாட்டுகளை பதிவு செய்வது குறித்து ஆலோசித்து வருகின்றனர்.

தாகவும், பின்னர் அதிவேகமாக ஓட்டிச் சென்றதாகவும் சாட்சிகளை மேற்கோள் காட்டி பொலிசார் தெரிவித்தனர். .

இந்த சம்பவத்திற்குப் பின்னர் கைது செய்யப்பட்ட லண்டனில் வசிக்கும் வெல்ட்மேன் மீது நான்கு எண்ணிக்கையிலான முதல் தர கொலை மற்றும் ஒரு கொலை முயற்சி குற்றச்சாட்டுகள் சுமத்தப்பட்டுள்ளன. அவர் திங்களன்று காவலில் வைக்கப்பட்ட பின்னர் வியாழக்கிழமை மீண்டும் நீதிமன்றத்தில் ஆஜராகவுள்ளார்.

சந்தேக நபரிடம் கிரிமினல் பதிவு இல்லை, வெறுக்கத்தக்க குழுவில் உறுப்பினராக இருப்பது தெரியவில்லை என்று போலீசார் தெரிவித்தனர். உடல் கவச வகை உடையை அணிந்திருந்த நிலையில் ஒரு வாகன நிறுத்துமிடத்தில் அவர் கைது செய்யப்பட்டார் என்று போலீசார் தெரிவித்தனர். அவருக்கு எந்த கூட்டாளிகளும் இருந்ததற்கான எந்த ஆதாரமும் இல்லை.

பாதிக்கப்பட்டவர்களின் பெயர்களை பொலிசார் இதுவரை வெளியிடவில்லை, ஆனால் இறந்தவர்களில் சையத் அப்சால், 46, அவரது மனைவி மடிஹா சல்மான், 44, மற்றும் அவர்களது 15 வயது மகள் யும்னா அப்சால் ஆகியோர் அடங்குவதாக லண்டன் ஃப்ரீ பிரஸ் தெரிவித்துள்ளது. சையத் அப்சாலின் 74 வயதான தாயும் (பெயர் இன்னும் உறுதிப்படுத்தப்படவில்லை) இறந்தார். இவர்களது 9 வயது மகன் ஃபாஸ் அப்சால் கடுமையான ஆனால் உயிருக்கு ஆபத்தான காயங்களுடன் மருத்துவமனையில் உள்ளார்.

இந்த குடும்பம் சுமார் 14 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பாகிஸ்தானில் இருந்து குடியேறியதாக ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவிக்கின்றன.

2017 ஆம் ஆண்டில் கியூபெக் நகர மசூதியின் ஆறு உறுப்பினர்களை ஒருவர் சுட்டுக் கொல்லப்பட்ட பின்னர் கனேடிய முஸ்லிம்களுக்கு எதிரான மிக மோசமான தாக்குதல் இது. லண்டன் மேயர் எட் ஹோல்டர் தனது நகரம் இதுவரை கண்டிராத மிக மோசமான படுகொலை என்று கூறினார்.

“நாங்கள் குடும்பத்திற்காக வருத்தப்படுகிறோம், அவர்களில் மூன்று தலைமுறைகள் இப்போது இறந்துவிட்டன” என்று ஹோல்டர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். “இது வெகுஜன கொலை, முஸ்லிம்களுக்கு எதிராக, லண்டன் மக்களுக்கு எதிராக செய்யப்பட்டது, மற்றும் சொல்ல முடியாத வெறுப்பில் வேரூன்றியது.” என்றார்.

கனேடிய பிரதமர் ஜஸ்டின் ட்ரூடோ ட்விட்டரில் இந்த செய்தியால் தான் திகிலடைந்ததாகக் கூறினார், மேலும் “எங்கள் எந்த சமூகத்திலும் இஸ்லாமிய எதிர்ப்பிற்கு இடமில்லை. இந்த வெறுப்பு நயவஞ்சகமானது, வெறுக்கத்தக்கது – அது நிறுத்தப்பட வேண்டும். ”

ஒன்ராறியோ பிரீமியர் டக் ஃபோர்டு “வெறுப்பின் கொடூரமான செயலுக்கு நீதி வழங்கப்பட வேண்டும்” என்று ட்வீட் செய்துள்ளார்.

தாக்குதல் நடந்த இடத்தில் மக்கள் கூடி மலர் அஞ்சலி செலுத்தினர்.

பாதிக்கப்பட்டவர்களின் குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு ஆதரவாக ஒரு GoFundMe பிரச்சாரம் ஏற்கனவே ஒரு மணி நேரத்தில் கிட்டத்தட்ட C $ 120,000 ($ 99,000) திரட்டியது.

பலியானவர்களை நினைவுகூரும் வகையில் செவ்வாய்க்கிழமை இரவு உள்ளூர் மசூதியில் விழிப்புணர்வு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.

“இது கனேடிய மண்ணில் ஒரு பயங்கரவாத தாக்குதல், இதுபோன்று கருதப்பட வேண்டும்” என்று கனேடிய முஸ்லிம்களின் தேசிய கவுன்சிலின் தலைவர் முஸ்தபா பாரூக் கூறினார்.

சுமார் 400,000 குடியிருப்பாளர்களைக் கொண்ட லண்டனில், ஒரு பெரிய முஸ்லீம் சமூகம் உள்ளமை குறிப்பிடத்தக்கது.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
3

இதையும் படியுங்கள்

மெக்சிக்கோ குடியேற்ற தடுப்பு நிலைய தீவிபத்தில் 39 பேர் பலி

Pagetamil

இஸ்ரேல் உள்நாட்டு போரை தவிர்க்க நீதித்துறை மறுசீரமைப்பை நிறுத்துவதாக பிரதமர் அறிவிப்பு!

Pagetamil

கொரோனா முதலில் பரவியது எப்படி?: பிரான்ஸ் விஞ்ஞானி வெளியிட்ட அதிர்ச்சி தகவல்!

Pagetamil

அமெரிக்காவில் ஆரம்பப்பாடசாலையில் இளம்பெண் துப்பாக்கிச்சூடு: 3 குழந்தைகள் உள்ளிட்ட 6 பேர் பலி!

Pagetamil

வெடுக்குநாறி ஆலயத்தை மீள அமைக்க ரணில் பணிப்பு: மாவையை நேரில் சந்தித்து பேசவும் விருப்பம்!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!