25.2 C
Jaffna
February 25, 2021
முக்கியச் செய்திகள்

ஐ.நா மனித உரிமைகள் ஆணையாளரின் தொடக்க உரையில் ‘இலங்கையை காணோம்’!

ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் சபையின் 46ஆவது அமர்வானது சுவிற்ஸர்லாந்தின் ஜெனீவாவில் நேற்று (22) ஆரம்பமானது. இதன் ஆரம்ப உரையை ஐக்கிய நாடுகளின் மனித உரிமைகளுக்கான உயர்ஸ்தானிகர் மிஷெல் பஷ்லெட் நிகழ்த்தினார். எனினும், அவரது உரையில் இலங்கை குறித்து எதுவும் குறிப்பிடப்பட்டிருக்கவில்லை.

இதேவேளை, இலங்கை தொடர்பில் மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் அலுவலகம் வெளியிட்டுள்ள அறிக்கை, 24ஆம் திகதி புதன்கிழமை விவாதத்துக்கு எடுத்துக் கொள்ளப்படவுள்ளது.

கொரோனா வைரஸ் பரவல் காரணமாக, ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழுவின் 46 ஆவது கூட்டத்தொடர் முதற்தடவையாக காணொளி ஊடாக இடம்பெறுகிறது. பேரவையின் கூட்டத்தொடர் அடுத்த மாதம் 23 ஆம் திகதி வரை நடைபெறும்.

ஐ.நா மனித உரிமைகள் ஆணையாளர் மிச்செல் பச்லெட் அம்மையார் தொடக்க உரையாற்றிய போது,

பலத்தை பயன்படுத்துதல், விமர்சகர்களை சிறைக்கு அனுப்புதல், பொது சுதந்திரங்களுக்கு சட்டவிரோதமான கட்டுப்பாடுகள் மற்றும் மீறல் அவசரகால அதிகாரங்கள் தொற்றுநோயை முடிவுக்கு கொண்டுவராது.

தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராடுவதற்கு, ஒரு பொது சுகாதார நெருக்கடியை நிர்வகிக்க சமூகங்களின் பின்னடைவைக் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்திய சம்பவங்களை உலகம் ஒப்புக் கொண்டு சரிசெய்ய வேண்டும் என்று ஐ.நா மனித உரிமைகள் தூதர் கூறினார்.

தொற்றுநோய்க்கு பிந்தைய உலகத்தை மீண்டும் கட்டியெழுப்பும்போது ஒவ்வொரு விதமான பாகுபாடுகளையும் அகற்றுமாறு பேசலெட் அரசுகளுக்கு அழைப்பு விடுத்தார்.

“விலையுயர்ந்த, அவமானகரமான, கொள்கை ரீதியான மற்றும் முற்றிலும் எதிர் உற்பத்தி முறைகள் மற்றும் ஒரே மாதிரியானவை, அவை ஆரோக்கியத்திற்கு தீங்கு விளைவிக்கும், அநீதியை உருவாக்குகின்றன, மேலும் பெண்கள், இன, மத அல்லது சாதி சிறுபான்மையினரைச் சேர்ந்தவர்கள் மற்றும் பலர் தங்கள் உரிமைகளை முழுமையாக அனுபவிப்பதில் சமூகங்களுக்கு பங்களிப்பதைத் தடுக்கின்றன,” என்று அவர் கூறினார்.

இதேவேளை, இலங்கையில் மனித உரிமைகள், நீதி, பொறுப்புக்கூறலைப் பாதுகாப்பதற்காக ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் சபையின் புதிய தீர்மானமொன்றை போரம் ஏஷியா, சி.ஜே.ஏ, சி.பி.ஏ, சி.பி.ஜே, எச்.ஆர்.டபிள்யூ, பேர்ள் உள்ளிட்ட அமைப்புகள் கோரியுள்ளன.

பாதிக்கப்பட்ட நபர்கள் மீது குறிப்பிட்டதொரு கவனத்துடன் இலங்கையில் மனித உரிமைகள் நீதியைப் பாதுகாப்பதற்காக, சர்வதேச உறுதிப்பாடொன்றுக்காக, மனித உரிமைகள் சபையின் 46ஆவது அமர்வில் பலமான தீர்மானமொன்றை நிறைவேற்றுமாறு, மனித உரிமைகள் சபையின் அங்கத்துவ நாடுகளிடையே தாங்கள் வலியுறுத்துவதாக குறித்த அமைப்புகள் தெரிவித்துள்ளன.

மனித உரிமைகளுக்கான உயர்ஸ்தானிகரின் இவ்வாண்டு ஜனவரி மாத அறிக்கையில், இம்மாத ஆரம்பத்தில் வெளியிடப்பட்ட ஐக்கிய நாடுகளின் சிறப்பு பத்து நடைமுறை ஆணைகளின் இணைந்த மதிப்பீட்டில், இலங்கையில் மோசமடைந்து வரும் மனித உரிமைகள், பொறுப்புக்கூறல் பற்றிக் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளதாக குறித்த அமைப்புகள் மேலும் தெரிவித்துள்ளன.

தவிர, போர் முடிந்து ஏறத்தாழ 12 ஆண்டுகளுக்குப் பின்னரும் பொறுப்புக்கூறலுக்கான, நல்லிணக்கத்துக்கான உள்ளூர் முன்னெடுப்புகள், முடிவுகளை அளிக்க மறுத்துள்ளதாக உயர்ஸ்தானிகர் கோடிட்டுக் காட்டியுள்ளதாக இவ்வமைப்புகள் தெரிவித்துள்ளன.

அந்தவகையில், இணங்கிய பொறுப்புக்கூறல் நடவடிக்கைகளில், இலங்கை அரசாங்கம் தவறிய நிலையில், இதைத் தடுப்பதற்கு நடவடிக்கை எடுக்கும் அவசியம் காரணமாக, புதிய தீர்மானமொன்று உடனடியாக, கட்டமைக்கப்பட வேண்டும் என்றும் சுயாதீன சர்வதேச நடவடிக்கைகள் தேவை எனவும் குறித்த அமைப்புகள் மேலும் தெரிவித்துள்ளன.

What’s your Reaction?
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0
+1
0

Related posts

தமிழ் கட்சிகளின் கூட்டு தமிழ் தேசிய சபையாக உருவாகிறது!

Pagetamil

யாழில் சூரிய சக்தி மின்திட்ட விண்ணப்பங்கள் நிராகரிப்பு; சிங்கள அதிகாரி கைங்காரியம்: சுரேஷ் ‘பகீர்’ தகவல்!

Pagetamil

முக்கிய அசியல் தலைவர்களின் குடியுரிமையை பறிக்க திட்டம்: சஜித் சந்திப்பின் காரணத்தை சொன்ன ரணில்!

Pagetamil

Leave a Comment

error: Alert: Content is protected !!